Vậy Văn phòng Minh Khuê có thể tư vấn giúp tôi điều kiện và cần phải cung cấp những giấy tờ gì cho cơ quan nhà nước để cấp  giấy chứng nhận sở hữu căn hộ. Trân trọng cảm ơn!

Người gửi: V.K

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật đất đai của công ty Luật Minh Khuê.

 Điều kiện để người Việt Kiều mua nhà ở tại Việt Nam?

Luật sư tư vấn trực tiếp luật đất đai, gọi 1900 6162

Trả lời

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty Luật Minh Khuê, vấn đề của bạn chúng tôi xin giải đáp như sau:

Cơ sở pháp lý:

Luật Nhà ở sửa đổi điều 126 và điều 121 của Luật Đất đai sửa, số 34/2009/QH12của Quốc hội

Nội dung tư vấn: 

Căn cứ “Điều 126. Quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam của người Việt Nam định cư ở nước ngoài

1. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng sau đây được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cho phép cư trú tại Việt Nam từ ba tháng trở lên thì có quyền sở hữu nhà ở để bản thân và các thành viên trong gia đình sinh sống tại Việt Nam:

a) Người có quốc tịch Việt Nam;"

Như vậy, theo thông tin mà bạn cung cấp cho chúng tôi thì bạn là  người Việt Kiều đã về việt nam sinh sống và làm việc tại Việt Nam hơn 2 năm đồng thời bạn đã có quốc tịch Việt Nam. Do vậy, căn cứ vào điểm a khoản 1 Điều 126  Luật nhà ở bổ sung, sửa đổi năm 2009 thì bạn có đủ điều kiện để mua căn hộ tại Việt Nam.

Thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu căn hộ  đối với Việt kiều

Người Việt Nam định cư ở nước ngoài sau khi đã mua nhà, cần làm thủ tục để xin cấp GCNQSHN, nộp hồ sơ tới Phòng đăng ký – thuộc UBND quận/huyện.

Hồ sơ gồm :

- Đơn đề nghị cấp Giấy (theo mẫu).

- Hợp đồng mua bán nhà - có công chứng.

- Biên lai thu phí, lệ phí.

- Các giấy tờ chứng minh về việc người đề nghị thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam; giấy tờ chứng minh về nguồn gốc, quốc tịch Việt Nam của người đề nghị.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT ĐẤT ĐAI