Năm 2013 UBND Quận 7 ban hành quyết định không giải quyết cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở và quyền sở hữu nhà ở cho gia đình tôi.

Từ năm 2010 đến nay tôi liên tục gửi đơn khiếu nại và khởi kiện UBND Quận 7. (Sơ thẩm, phúc thẩm và đang chờ kết quả giám đốc thẩm) Bản án phúc thẩm số 121/2015/HC-PT nhận định: “ UBND Q7 cho rằng thời định sử dụng đất của ông T sau ngày 01/7/2004 nên không chấp nhận yêu cầu cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho ông T là không đúng” . . . “Xét diện tích đất 86.1m2 ông T đề nghị cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, trong đó chỉ có 11m2 đất thuộc lộ giới, phần diện tích còn lại khoảng 74,2m2 thuộc quy hoạch khu dân cư hiện hữu . . .Do đó phần diện tích đất khoảng 74,2m2 của ông T lẽ ra phải được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; ông T có quyền liên hệ với UBND Q7 để làm thủ tục cấp quyền sử dụng đất phần đất này theo quy định của pháp luật”

Ngày 15/10/2015 UBND Quận 7 đã chấp nhận cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho tôi.

Hành vi chậm giải quyết cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho tôi đã gây thiệt hại khoảng hơn hai trăm triệu đồng/ ( Nếu được cấp giấy năm 2010 tiền sử dụng đất phải nộp khoảng 30 triệu cho diện tích 66m2, nhưng năm 2015 tiền sử dụng đất phải nộp là hơn 271,000.000đ.

Xin hỏi: Như vậy tôi có đủ căn cứ để yêu cầu bồi thường thiệt hại theo quy định tại điểm a, khoản 1 Điều 6 và khoản 8, khoản 12 Điều 13 Luật Trách nhiệm Bồi thường của Nhà Nước hay không ?

Điều kiện yêu cầu nhà nước bồi thường thiệt hại?

Luật sư tư vấn luật Đất đai qua điện thoại gọi số: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Rất cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi vào chuyên mục của chúng tôi.Trường hợp của bạn được giải quyết như sau :

 

Cơ sở pháp lý:

- Luật Trách nhiệm bồi thường của Nhà nước, số 35/2009/QH12 của Quốc hội

Nội dung phân tích: 

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 6 quy định về Căn cứ xác định trách nhiệm bồi thường

"1. Việc xác định trách nhiệm bồi thường của Nhà nước trong hoạt động quản lý hành chính, tố tụng dân sự, tố tụng hành chính, thi hành án phải có các căn cứ sau đây:

a) Có văn bản của cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định hành vi của người thi hành công vụ là trái pháp luật và thuộc phạm vi trách nhiệm bồi thường quy định tại các điều 13, 28, 38 và 39 của Luật này;

b) Có thiệt hại thực tế do hành vi trái pháp luật của người thi hành công vụ gây ra đối với người bị thiệt hại."

Bạn phải có Bản án phúc thẩm số 121/2015/HC-PT và phải có chứng cứ chứng minh khoản phải nộp tiền sử dụng đất tại hai giai đoạn là khác nhau thì bạn mới có thể yêu cầu bồi thường thiệt hại về vấn đề này, nếu không chỉ có thể xác định bồi thường thiệt hại vì hành vi của ngừoi thi hành công vụ là trái pháp luật. 

Cùng với đó, căn cứ vào Điều 13. Phạm vi trách nhiệm bồi thường trong hoạt động quản lý hành chính

"Nhà nước có trách nhiệm bồi thường thiệt hại do hành vi trái pháp luật của người thi hành công vụ gây ra trong các trường hợp sau đây:

1. Ban hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính;

2. Áp dụng biện pháp ngăn chặn vi phạm hành chính và bảo đảm việc xử lý vi phạm hành chính;

3. Áp dụng biện pháp buộc tháo dỡ nhà ở, công trình, vật kiến trúc và biện pháp cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính khác;

4. Áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa người vào trường giáo dưỡng, đưa người vào cơ sở giáo dục hoặc đưa người vào cơ sở chữa bệnh;

5. Cấp, thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh; Giấy chứng nhận đầu tư, giấy phép và các giấy tờ có giá trị như giấy phép;

6. Áp dụng thuế, phí, lệ phí; thu thuế, phí, lệ phí; truy thu thuế; thu tiền sử dụng đất;

7. Áp dụng thủ tục hải quan;

8. Giao đất, cho thuê đất, thu hồi đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất; bồi thường, hỗ trợ, giải phóng mặt bằng, tái định cư; cấp hoặc thu hồi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất;

9. Ban hành quyết định xử lý vụ việc cạnh tranh;

10. Cấp văn bằng bảo hộ cho người không đủ điều kiện được cấp văn bằng bảo hộ; cấp văn bằng bảo hộ cho đối tượng sở hữu công nghiệp không đủ điều kiện được cấp văn bằng bảo hộ; ra quyết định chấm dứt hiệu lực của văn bằng bảo hộ;

11. Không cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, Giấy chứng nhận đầu tư, giấy phép và các giấy tờ có giá trị như giấy phép, văn bằng bảo hộ cho đối tượng có đủ điều kiện;

12. Các trường hợp được bồi thường khác do pháp luật quy định."

Như vậy UBND quận 7 đã có hành vi trái pháp luật trong việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho gia đình bạn.

Từ những lý do trên bạn hoàn toàn có quyền khởi kiện để yêu cầu bồi thường thiệt hại.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng qua email Tư vấn pháp luật đất đai qua Email hoặc qua tổng đài 1900.6162. Chúng tôi sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật đất đai.