Phần đất lấn này người bán đã nộp cho xã 6 triệu đồng (có biên lai thu tiền, đóng dấu UB xã) sau đó được UBND xã ký hợp đồng CNQSDĐ giữa tôi và người bán đất. Tôi đã nộp đủ lệ phí chuyển nhượng và phí trước bạ cho xã.

Nay (7/2014) tôi ra xã để làm thủ tục cấp bìa đỏ mảnh đất này, thì được CB địa chính nói là phiếu thu trước bạ và lệ phí chuyển nhượng không hợp lệ (không của Bộ tài chính). Và CB địa chính khuyển rằng nếu làm bìa đỏ phần 200m2 đất gốc thì được. Còn muốn làm bìa đỏ cả phần 109m2 đất thì phải nộp 700 ngàn/m2. Xã sẽ trả lại gia đình 6 triệu đồng đã thu. Tôi rất  băn khoăn tại sao chỉ làm được bìa đỏ phần 200m2 mà thôi, còn phần 109m2 phải nộp nhiều tiền như vậy mới được làm bìa đỏ. Rất mong Luật sư tư vấn tôi nên làm  thế nào.

Xin trân trọng cảm ơn!

Người gửi: sieu

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê.

Giải đáp vướng mắc cấp bìa đỏ thổ cư?

Luật sư tư vấn pháp luật đất đai trực tuyến gọi: 1900 6162

Trả lời

Công ty Luật Minh Khuê đã nhận được câu hỏi của bạn. Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi đến Công ty. Về vấn đề của bạn, công ty xin giải đáp như sau:

Căn cứ pháp lý:

- Luật Đất đai năm 2003.

- Nghị định 45/2014/NĐ-CP.

Trong trường hợp này anh chỉ được quyền làm sổ đỏ chứng nhận quyền sử dụng đất phần 200m2 đất thổ cư là hoàn toàn đúng theo quy định của pháp luật. Căn cứ theo Điều 106 Luật Đất đai quy định về Quyền chuyển nhượng đất thì bên chuyển nhượng đất cho anh cần có các điều kiện sau: Có giấy chứng nhận qyền sử dụng đất; Đất không có tranh chấp; Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án; Trong thời gạn sử dụng đất.

Vì người chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho anh trên thực tế chỉ có quyền sử dụng đất trong 200m2 vì 109m2 còn lại là do lấn chiếm đất của hợp tác xã. Vì thế đương nhiên khi hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất xác lập giữa anh và người kia chỉ có trong phạm vi 200m2 đất thổ cư hợp pháp.

Việc cán bộ địa chính có nếu anh muốn làm sổ đỏ cả phần 109m2 đất còn lại thì phải nộp 700.000/1m2 đất thì anh có thể tham khảo quy định tại Khoản 1 Điều 9 Nghị định 45/2010/NĐ-CP về Thu tiền sử dụng đất khi công nhận quyền sử dụng đất cho hộ gia đình, cá nhân đối với đất ở có nguồn gốc được giao không đúng thẩm quyền hoặc do lần chiếm kể từ ngày 01 tháng 7 năm 2004 đến trước ngày 01 tháng 7 năm 2014 mà nay được Nhà nước xét cấp Giấy chứng nhận. Diện tích 109m2 mà anh muốn được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng trong trường hợp này được xác định là đất có được do lấn chiếm nhưng anh không nêu cụ thể lad nguồn gốc được hình thành vào thời điểm nào. Nếu trong trường hợp được hình thành từ ngày 01 tháng 7 nă 2004 đến trước ngày 01 tháng 7 năm 2014 thì anh sẽ được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và phải nộp 100% tiền sử dụng đất theo giá đất được quy định tại Điểm b và Điểm c Khoản 3 Nghị định này, như vậy có thể hiểu là 700.000/1m2 đất là giá mà anh phải trả nếu anh muốn được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng 109m2 đất do lần chiếm ao của hợp tác xã.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ