- "Điều 17 : Người được thừa kế nhà ở hoặc người chưa có chỗ ở, khi được người khác chuyển nhượng nhà để ở, sau khi được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền công nhận quyền sở hữu đối với nhà ở, thì được quyền sử dụng đất ở có ngôi nhà đó."
Vào năm 1992 bố tôi có mua lại 1 căn nhà của bà nội tôi, và nay bà nội tôi kiện lên tòa án lấy lại diện tích đất là 248m2 , trong tổng diện tích đất đang tranh chấp là 328m2, trong khi gia đình tôi đã đăng ký và đươc cơ quan có thẩm quyền cấp sổ bìa đỏ với diện tích đất là 328m2 và nộp thuế đầy đủ cho nhà nước, ( vì bà nội tôi cho rằng chỉ bán cho gia đình tôi ngôi nhà với diện tích là 80m2 ) ,
Như vậy trong điều 17 ,chương 2 , luật đất đai năm 1987 quy định, có nghĩa như thế nào, giải thích rỏ cho em với, em xin chân thành cảm ơn?

Câu hỏi được biên tập từchuyên mục hỏi đáp pháp luậtcủa Công ty Luật Minh Khuê.

Giải thích Điều 17 chương II Bộ luật đất đai 2013.

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900.6162

Trả lời:

 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Cơ sở pháp lý:

Luật đất đai 1987

Luật đất đai 2013

Nội dung tư vấn :

Căn cứ bộ luật đất đai 1987 :

"Điều 17

Người được thừa kế nhà ở hoặc người chưa có chỗ ở, khi được người khác chuyển nhượng nhà để ở, sau khi được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền công nhận quyền sở hữu đối với nhà ở, thì được quyền sử dụng đất ở có ngôi nhà đó."

Như vậy dựa trên nội dung của Điều 17 LĐĐ 1987 khi bố bạn đã được chuyển nhượng tức là đã mua nhà của bà nội để ở rồi thì sẽ được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất với mảnh đất đang có ngôi nhà đấy luôn, và cũng như thông tin mà bạn cung cấp gia đình bạn đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với mảnh đất này và bà bạn không thể đòi lại được nữa. Hiện tại thì luật đất đai 1987 đã hết hiệu lực và được thay thế bằng luật đất đai 2013, đối với Luật đất đai 2013 Điều 17 được quy định về các trường hợp được nhà nước trao quyền sử dụng đất như sau : 

"Điều 17. Nhà nước trao quyền sử dụng đất cho người sử dụng đất
Nhà nước trao quyền sử dụng đất cho người sử dụng đất thông qua các hình thức sau đây:
1. Quyết định giao đất không thu tiền sử dụng đất, giao đất có thu tiền sử dụng đất;
2. Quyết định cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm, cho thuê đất thu tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê;
3. Công nhận quyền sử dụng đất."

Đối với trường hợp của bạn nếu bạn còn thắc mắc khác có thể cung cấp thêm thông tin cụ thể hơn để chúng tôi có thể tư vấn giải đáp giúp gia đình hơn.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật đất đai qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận  Tư vấn Pháp luật đất đai.