Em xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê.

Em rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư.

Người gửi: T.H

Câu hỏi được biên tập tư chuyên mục tư vấn luật Đất đai của Công ty Luật Minh Khuê.

Hệ thống thuế trong luật đất đai năm 2003 có gì thay đổi ?

  Luật sư tư vấn luật Đất đai qua điện thoại gọi số:  1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng Luật Minh Khuê! Vấn đề của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Luật Đất đai 1987

Luật Đất đai 1993

Luật Đất đai 2003

2. Nội dung trả lời:

Căn cứ vào Điều 54 Luật Đất đai năm 2003 có quy định:

"Điều 54. Nguồn thu ngân sách nhà nước từ đất đai

1. Nguồn thu ngân sách nhà nước từ đất đai bao gồm:

a) Tiền sử dụng đất trong các trường hợp giao đất có thu tiền sử dụng đất, chuyển mục đích sử dụng đất từ đất được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất sang đất được Nhà nước giao có thu tiền sử dụng đất, chuyển từ hình thức thuê đất sang hình thức được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất;

b) Tiền thuê đất đối với đất do Nhà nước cho thuê;

c) Thuế sử dụng đất;

d) Thuế thu nhập từ chuyển quyền sử dụng đất;

đ) Tiền thu từ việc xử phạt vi phạm pháp luật về đất đai;

e) Tiền bồi thường cho Nhà nước khi gây thiệt hại trong quản lý và sử dụng đất đai;

g) Phí và lệ phí trong quản lý, sử dụng đất đai.

2. Chính phủ quy định việc thu tiền sử dụng đất, tiền thuê đất, tiền xử phạt vi phạm pháp luật về đất đai, tiền bồi thường cho Nhà nước khi gây thiệt hại trong quản lý và sử dụng đất đai".

Điểm khác biệt cơ bản giữa Luật Đất đai năm 2003 với các Luật đất đai trước đó về thuế là việc Luật Đất đai năm 2003 là có thêm khoản thu thuế mới tại Điểm d mà trước đó các văn bản Luật đất đai chưa có quy định về khoản thu này. Các khoản thuế đã được quy định cụ thể trong một chương, nó mang tính cụ thể hơn, rõ ràng hơn. Việc thực hiện thu các loại thuế này cũng có mục đích nhất định đó là tăng nguồn thu của ngân sách nhà nước từ đất đai.

Trong khi đó, Luật Đất đai 1987 quy định vỏn vẹn tại Điều 14 "Người sử dụng đất phải nộp thuế sử dụng đất theo quy định của pháp luật".

Tiếp đó, Luật Đất đai 1993 cũng chỉ quy định lại nội dung này tại khoản 4 Điều 79 về nghĩa vụ của người sử dụng đất:

"Người sửdụng đất có những nghĩa vụ sau đây:

1- Sử dụngđất đúng mục đích, đúng ranh giới và các yêu cầu khác đã được quy định khi giaođất;

2- Thực hiệncác biện pháp để bảo vệ và làm tăng khả năng sinh lợi của đất;

3- Tuân theonhững quy định về bảo vệ môi trường, không làm tổn hại đến lợi ích chính đángcủa người sử dụng đất xung quanh;

4- Nộp thuế sử dụng đất; thuế chuyển quyền sử dụng đất; lệ phí địa chính theo quy định củapháp luật;

5- Nộp tiền sử dụng đất khi được giao đất theo quy định của pháp luật;

6- Đền bùcho người có đất bị thu hồi để giao cho mình;

7- Giao lại đất khi Nhà nước có quyết định thu hồi".

 Mục đích của sự thay đổi này là tạo ra căn cứ pháp lý cụ thể cho nghĩa vụ mà người dân phải thực hiện. Tránh tình trạng lạm dụng tiền thu từ thuế sử dụng đất để thực hiện những việc vì lợi ích riêng. Đẩm bảo phù hợp với nền kinh tế thị trường định hướng xã hội chủ nghĩa, tạo ra cơ sở và động lực cho sự tự chủ của người nông dân và trên cơ sở đó góp phần dân chủ hóa đời sống kinh tế-xã hội ở nông thôn, xây dựng nông thôn mới.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm trong Luật thuế sử dụng đất phi nông nghiệp năm 2010 và Thông tư số 153/2011/TT-BTC để tìm hiểu thêm về thuế đối với đất phi nông nghiệp.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật về doanh nghiệp và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác bạn có thể trực tiếp đến văn phòng của công ty chúng tôi ở địa chỉ trụ sở Công ty luật Minh Khuê hoặc bạn có thể liên hệ với chúng tôi qua địa chỉ email  luatsu@luatminhkhue.vn hoặc gọi điện để được tư vấn qtrực tiếp qua tổng đài 1900 6162.

Trân trọng ./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT ĐẤT ĐAI.