Xin chân thành cảm ơn.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp đất đai của công ty Luật Minh Khuê.

Hiến đất cho nhà chùa cần thủ tục gì?

Luật sư tư vấn đất đai gọi: 1900.6162

Trả lời:

Cảm ơn nhà chùa đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê. Về thắc mắc của nhà chùa, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Căn cứ pháp lý:

Luật đất đai 2013 

Pháp lệnh số 21/2004/PL-UBTVQH11 về tín ngưỡng tôn giáo 

Nội dung phân tích:

Điều 28 Pháp lệnh số 21/2004/PL-UBTVQH11 có quy định như sau:

"1. Cơ sở tín ngưỡng, tổ chức tôn giáo được tổ chức quyên góp, nhận tài sản hiến, tặng, cho trên cơ sở tự nguyện của tổ chức, cá nhân trong nước và tổ chức, cá nhân ngoài nước theo quy định của pháp luật.

2. Việc tổ chức quyên góp của cơ sở tín ngưỡng, tổ chức tôn giáo phải công khai, rõ ràng mục đích sử dụng và trước khi quyên góp phải thông báo với Uỷ ban nhân dân nơi tổ chức quyên góp.

3. Không được lợi dụng việc quyên góp để phục vụ lợi ích cá nhân hoặc thực hiện những mục đích trái pháp luật."

Luật đất đai 2013 quy định tại điều 159:

"1. Đất cơ sở tôn giáo gồm đất thuộc chùa, nhà thờ, nhà nguyện, thánh thất, thánh đường, niệm phật đường, tu viện, trường đào tạo riêng của tôn giáo, trụ sở của tổ chức tôn giáo, các cơ sở khác của tôn giáo được Nhà nước cho phép hoạt động

2. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh căn cứ vào chính sách tôn giáo của Nhà nước, quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt quyết định diện tích đất giao cho cơ sở tôn giáo."

Như vậy, nhà chùa có quyền nhận tài sản tặng cho là quyền sử dụng đất của phật tử.

Trường hợp phật tử muốn hiến tặng 100m2 đất cho nhà chùa thì thực hiện theo trình tự như sau:
- Cơ sở tôn giáo lập dự án mở rộng cơ sở tôn giáo trình cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.
- Người có đất hiến tặng tự nguyện trả đất cho Nhà nước.
- Trên cơ sở dự án mở rộng sơ sở tôn giáo được phê duyệt và hồ sơ tự nguyện trả đất để hiến tặng cho cơ sở tôn giáo, Nhà nước sẽ thực hiện thủ tục thu hồi đất của người hiến tặng và giao đất cho cơ sở tôn giáo. Cơ sở tôn giáo được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với đất được giao này.

Tuy nhiên, nhà chùa cũng cần lưu ý trường hợp không được nhận tặng cho quyền sử dụng đất quy định tại điều 191 Luật đất đai 2013 cụ thể "1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất đối với trường hợp mà pháp luật không cho phép chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất." để việc nhận tặng cho này là hợp pháp.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi. Rất mong sự hợp tác cùng Quý khách hàng!

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT- CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.