Hiện tại gia đình em có 4 nhân khẩu gồm cha mẹ và hai anh em trai (chị gái đã lấy chồng). Xin cho hỏi khi giải tỏa, nhà em có được hỗ trợ một lô đất không?

Em xin cảm ơn!

Người gửi: Tiêu Chánh Bình

Câu hỏi được biên tập từ Chuyên mục tư vấn pháp luật đất đai của công ty Luật Minh Khuê

Tư vấn về hình thức bồi thường khi bị thu hồi đất

Tư vấn pháp luật đất đai - Hotline 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý

Luật đất đai năm 2013

Phân tích nội dung

Khoản 2 Điều 74 Luật đất đai năm 2013 quy định: 

"Điều 74. Nguyên tắc bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất

2. Việc bồi thường được thực hiện bằng việc giao đất có cùng mục đích sử dụng với loại đất thu hồi, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng tiền theo giá đất cụ thể của loại đất thu hồi do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định tại thời điểm quyết định thu hồi đất."

Như vậy, trong trường hợp của bạn, đất mà gia đình bạn bị thu hồi là đất ở nên theo quy định trên, gia đình bạn sẽ được bồi thường bằng đất ở, trong trường hợp không có đất để bồi thường thì gia đình bạn sẽ được bồi thường bằng tiền.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.!

Trân trọng ./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT