Tuy nhiên, lúc em mua nhà từ chủ trước thi hiện trạng đã là như vậy rồi, có nghĩa là chủ trước nữa của căn nhà đã sửa chữa nó rồi. Em đã trình bày với cán bộ Phường là em không thể liên lạc với cả 2 người chủ đó thì được trả lời như sau "Cách duy nhất là anh nên tháo dỡ cái gác lửng đó đi!". Vậy em xin hỏi phải làm thế nào để hoàn thành thủ tục đăng kí biến động này?

Xin trân thành cảm ơn!

Người gửi: NTT

Câu hỏi được biên tập từ bộ phận tư vấn pháp luật Đất đai  của Công ty luật Minh Khuê.

Hỏi về thủ tục đăng ký biến động nhà đất ?

Luật sư tư vấn pháp luật đất đai, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến công ty luật Minh Khuê. Trưởng hợp của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Luật đất đai 2013 

Nghị định số 43/2014/NĐ-CP  của Chính phủ : Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai

Nghị định 121/2013/NĐ- CP xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng, kinh doanh bất sản; khai thác, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kĩ thuật; quản lý phát triển nhà và công sở 

 

2. Nội dung phân tích:

Theo như thông tin bạn cung cấp thì căn nhà này đã thuộc quyền sở hữu của bạn, diện tích đất trên đã được cấp GCNQSDĐ nên:  căn cứ vào điểm d, khoản 4 Điều 95 Luật đất đai thì nếu “Có thay đổi về tài sản gắn liền với đất so với nội dung đã đăng ký”  thì người sử dụng đất làm các thủ tục để đăng ký biến động đất đai theo quy định của pháp luật. Việc bạn đi làm đăng ký biến động đất đai là hoàn toàn phù hợp với pháp luật.
 
- Về thủ tục đăng ký biến động đất đai được quy định tại Điều 85 Nghị định 43/2014 quy định chi tiết một số điều, khoản của Luật Đất đai số 45/2013/QH13 như sau:
 
1. Người sử dụng đất nộp 01 bộ hồ sơ đăng ký biến động.

2. Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ, nếu phù hợp quy định của pháp luật thì thực hiện các công việc sau đây:

a) Trích đo địa chính thửa đất đối với trường hợp có thay đổi về diện tích thửa đất, tài sản gắn liền với đất hoặc trường hợp đã cấp Giấy chứng nhận nhưng chưa có bản đồ địa chính, chưa trích đo địa chính thửa đất;

b) Trường hợp đăng ký thay đổi diện tích xây dựng, diện tích sử dụng, tầng cao, kết cấu, cấp (hạng) nhà hoặc công trình xây dựng mà không phù hợp với giấy phép xây dựng hoặc không có giấy phép xây dựng đối với trường hợp phải xin phép thì gửi phiếu lấy ý kiến của cơ quan quản lý, cấp phép xây dựng theo quy định của pháp luật về xây dựng;

c) Gửi thông tin địa chính cho cơ quan thuế để xác định và thông báo thu nghĩa vụ tài chính đối với trường hợp phải nộp tiền sử dụng đất, tiền thuê đất theo quy định của pháp luật;

d) Xác nhận thay đổi vào Giấy chứng nhận đã cấp hoặc lập hồ sơ trình cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với trường hợp phải cấp lại Giấy chứng nhận theo quy định của Bộ Tài nguyên và Môi trường; thông báo cho người sử dụng đất ký hoặc ký lại hợp đồng thuê đất với cơ quan tài nguyên và môi trường đối với trường hợp phải thuê đất;

đ) Chỉnh lý, cập nhật biến động vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai; trao Giấy chứng nhận cho người được cấp hoặc gửi Ủy ban nhân dân cấp xã để trao đối với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã.
…..”
.

Theo đó, trường hợp nhà của bạn có sự thay đổi kết cấu so với giấy phép xây dựng trước đây thì bạn cần phải liên hệ với người chủ cũ để xác minh về vấn đề này. 

Ngoài ra, việc xây dựng sai so với giấy phép xây dựng, người có hành vi sẽ bị phạt và buộc tháo dỡ theo quy định tại khoản 5, Điều 13, Nghị định 121/2013/NĐ- CP, nghị định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng, kinh doanh bất sản; khai thác, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kĩ thuật; quản lý phát triển nhà và công sở quy định cụ thể trường hợp có hành vi vi phạm như sau:

“Xử phạt đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép xây dựng được cấp đối với trường hợp cấp phép xây dựng mới như sau:

a) Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở nông thôn hoặc xây dựng công trình khác không thuộc các trường hợp quy định tại Điểm b và Điểm c Khoản này;

b) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở đô thị;

c) Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với xây dựng công trình thuộc trường hợp phải lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật xây dựng công trình hoặc lập dự án đầu tư xây dựng công trình”.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai - Công ty luật Minh Khuê