Tôi có được mở bãi trông giữ xe ô tô trên đất này không? Cần thủ tục đăng ký gì không? Nếu có thì làm ở đâu?

Xin cảm ơn luật sư.

Tên khách hàng: VO HONG LY
Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật đất đai của công ty Luật Minh Khuê.

Hướng dẫn thuê đất nông nghiệp chuyển đổi thành bãi trông giữ xe?

Luật sư tư vấn luật đất đai gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Luật đất đai 2013

Nghị định 43/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành một số điều của luật đất đai.

Nội dung phân tích:

Điều 64 Luật đất đai 2013 thì trường hợp sử dụng đất không đúng mục đích được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất và đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi sử dụng đất không đúng mục đích mà tiếp tục vi phạm thì sẽ bị thu hồi đất. Như vậy, nếu bạn mở bãi trông giữ xe ô tô trên mảnh đất nông nghiệp của ông A với diện tích khoảng 2000m2 sẽ thuộc vào trường hợp vi phạm pháp luật về đất đai do sử dụng đất nông nghiệp không đúng mục đích (Điều 57 Luật đất đai năm 2013).

Nếu bạn muốn mở bãi trông giữ xe ô tô trên mảnh đất đó, thì trước hết, bạn có thể trao đổi với ông A để ông A chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp, sau đó bạn thuê lại mảnh đất của ông A. 
Trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 57 Luật đất đai thì phải có sự cho phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
Trình tự, thủ tục xin chuyển mục đích sử dụng đất quy định tại Điều 69 Nghị định 43/2014/NĐ-CP như sau:

" Điều 69. Trình tự, thủ tục cho phép chuyển mục đích sử dụng đất 

1. Người sử dụng đất nộp đơn xin phép chuyển mục đích sử dụng đất kèm theo Giấy chứng nhận đến cơ quan tài nguyên và môi trường.

2. Cơ quan tài nguyên và môi trường có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ; xác minh thực địa, thẩm định nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất; hướng dẫn người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; trình Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất; chỉ đạo cập nhật, chỉnh lý cơ sở dữ liệu đất đai, hồ sơ địa chính.

Đối với trường hợp nhà đầu tư nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất của người đang sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư thì thực hiện thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất đồng thời với thủ tục cho phép chuyển mục đích sử dụng đất.

3. Người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn đang quan tâm. Việc đưa ra ý kiến tư  vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do khách hàng  cung cấp. Mục đích đưa ra bản tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong bản tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong bản tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề, rất mong nhận được phản ánh của quý khách tới địa chỉ email: lienhe@luatminhkhue.vn hoặc tổng đài tư vấn trực tuyến 1900 6162. Chúng tôi sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng.!.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT ĐẤT ĐAI.