Theo em được biết: Gói thầu tư vấn khi đấu thầu không phải làm thủ tục: Bảo đảm dự thầu. Nhưng Chủ đầu tư vấn bắt làm thủ tục đảm bảo dự thầu. Em xin hỏi như vậy có đúng không?
Điều 11, Luật đấu thầu số: 43/2013/NĐ-CP

"1. Bảo đảm dự thầu áp dụng trong các trường hợp sau đây:

a) Đấu thầu rộng rãi, đấu thầu hạn chế, chào hàng cạnh tranh đối với gói thầu cung cấp dịch vụ phi tư vấn, mua sắm hàng hóa, xây lắp và gói thầu hỗn hợp; ......."

Mong luật sư tư vấn giúp em. Em xin cám ơn.

Người gửi: Long

Câu hỏi được biên tập từchuyên mục hỏi đáp pháp luậtcủa Công ty Luật Minh Khuê.

đấu thầu

Luật sư tư vấn luật đấu thầu gọi: 1900 6162

Trả lời:

Cơ sở pháp lý:

Luật đấu thầu năm 2013 

Nội dung trả lời:

Chào bạn, câu hỏi của bạn công ty Luật Minh Khuê xin trả lời như sau:

Để trả lời cho câu hỏi của bạn về thủ tục bảo đảm dự thầu, đầu tiên bạn cần quan tâm đến khái niệm "bảo đảm dự thầu" là gì 

Khái niệm: Bảo đảm dự thầu là việc nhà thầu, nhà đầu tư thực hiện một trong các biện pháp đặt cọc, ký quỹ hoặc nộp thư bảo lãnh của tổ chức tín dụng hoặc chi nhánh ngân hàng nước ngoài được thành lập theo pháp luật Việt Nam để bảo đảm trách nhiệm dự thầu của nhà thầu, nhà đầu tư trong thời gian xác định theo yêu cầu của hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu.(khoản 1 Điều 4 Luật đấu thầu 2013)
 
-Việc công ty bạn đang tham gia đấu thầu gói thầu tư vấn: Khảo sát, lập quy hoạch chung đô thị Cống Trúc, huyện Quảng Xương, tỉnh Thanh Hóa. Với nguồn vốn từ vốn sự nghiệp kinh tế dành cho các dự án, hình thức đấu thầu rộng rãi trong cả nước không  thuộc  đối tượng đấu thầu phải tiến hành thủ tục bảo đảm dự thầu theo quy định tại Điều 11 Luật đấu thầu 2013:

Điều 11, luật đấu thầu số 43/2013/NĐ-CP quy định về bảo đảm dự thầu:

1. Bảo đảm dự thầu áp dụng trong các trường hợp sau đây:

a) Đấu thầu rộng rãi, đấu thầu hạn chế, chào hàng cạnh tranh đối với gói thầu cung cấp dịch vụ phi tư vấn, mua sắm hàng hóa, xây lắp và gói thầu hỗn hợp;

b) Đấu thầu rộng rãi và chỉ định thầu đối với lựa chọn nhà đầu tư.

Trường hợp đấu thầu của công ty bạn thuộc đối tượng đấu thầu rộng rãi đối với gói thầu cung cấp dịch vụ  tư vấn mua sắm hàng hóa, xây lắp  tức là công ty bạn là đối tượng đấu thầu theo gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn theo quy định tại khoản 8 Điều 4 Luật đấu thầu 2013 chứ không phải là gói thầu dịch vụ phi tư vấn quy định tại khoản 9 cùng điều 4 :

8. Dịch vụ tư vấn là một hoặc một số hoạt động bao gồm: lập, đánh giá báo cáo quy hoạch, tổng sơ đồ phát triển, kiến trúc; khảo sát, lập báo cáo nghiên cứu tiền khả thi, báo cáo nghiên cứu khả thi, báo cáo đánh giá tác động môi trường; khảo sát, lập thiết kế, dự toán; lập hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu; đánh giá hồ sơ quan tâm, hồ sơ dự sơ tuyển, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất; thẩm tra, thẩm định; giám sát; quản lý dự án; thu xếp tài chính; kiểm toán, đào tạo, chuyển giao công nghệ; các dịch vụ tư vấn khác.

9. Dịch vụ phi tư vấn là một hoặc một số hoạt động bao gồm: logistics, bảo hiểm, quảng cáo, lắp đặt không thuộc quy định tại khoản 45 Điều này, nghiệm thu chạy thử, tổ chức đào tạo, bảo trì, bảo dưỡng, vẽ bản đồ và hoạt động khác không phải là dịch vụ tư vấn quy định tại khoản 8 Điều này

-Từ quy định trên, công ty bạn sẽ không thuộc đối tượng phải thực hiện thủ tục bảo đảm dự thầu theo quy định của pháp luật. Và việc chủ đầu tư bắt công ty bạn làm thủ tục bảo đảm dự thầu là sai quy định.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT ĐẤT ĐAI