Con hẻm này trước kia do nhà em đóng góp 1 phần đất để làm (khoảng hơn 10 năm về trước). Mấy ngày trước bên xã có thông báo sẽ mở rộng con hẻm, lấn vào phần đất của nhà em khoảng 0,5-1m. Gia đình em không đồng ý. Các gia đình trong hẻm đồng ý vì họ thấy. Xin luật sư tư vấn ?

Người gửi: Đức Vũ

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật đất đai của Công ty Luật Minh Khuê.

 

Trả lời:

Chào bạn! Công ty Luật Minh Khuê đã nhận được câu hỏi của bạn. Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi đến công ty. Về vấn đề của bạn Công ty xin được giải đáp như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

- Luật Đất Đai năm 2013

- Quyết định số 57/2013/QĐ-UBND quy định về giá đất tỉnh Bình Phước năm 2014

2. Nội dung phân tích:

Phần đất gia đình bạn đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất vì vậy, bạn đủ điều kiện được bồi thường về đất khi bị thu hồi theo quy định tại Khoản 1 Điều 75 Luật đất đai năm 2013 như sau:

" Điều 75. Điều kiện được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng

1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận) hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 77 của Luật này; người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam mà có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp."

Như vậy, trường hợp này khi UBND xã thực hiện việc thu hồi một phần đất của gia đình bạn thì phải có trách nhiệm bồi thường theo nguyên tắc quy định tại Điều 74 Luật đất đai năm 2013 như sau:

" Điều 74. Nguyên tắc bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất

1. Người sử dụng đất khi Nhà nước thu hồi đất nếu có đủ điều kiện được bồi thường quy định tại Điều 75 của Luật này thì được bồi thường.

2. Việc bồi thường được thực hiện bằng việc giao đất có cùng mục đích sử dụng với loại đất thu hồi, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng tiền theo giá đất cụ thể của loại đất thu hồi do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định tại thời điểm quyết định thu hồi đất.

3. Việc bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất phải bảo đảm dân chủ, khách quan, công bằng, công khai, kịp thời và đúng quy định của pháp luật."

Mức bồi thường sẽ phụ thuộc vào bảng giá các loại đất do Uỷ ban nhân dân tỉnh Bình Phước quy định tại thời điểm thu hồi đất.

Bảng giá đất năm 2014 tại tỉnh Bình phước bạn tham khảo : Quyết định số 57/2013/QĐ-UBND của tỉnh Bình Phước

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn, xin đảm bảo tất cả những thông tin tư vấn hoàn toàn đúng theo tinh thần pháp luật. Chúng tôi rất mong nhận được hồi âm của bạn về vấn đề này và luôn sẵn sàng trao đổi những thông tin cần thiết. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty tư vấn của chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai - Công ty luật Minh Khuê  

-------------------------------------------------