Nên em định làm một bản hợp đồng, nội dung là nếu trong quá trình đó có xảy ra tranh chấp gì thì bên chú em sẽ hoàn trả lại số tiền đó cho ba em và đem bản hợp đồng ra chính quyền để dưới sự chứng kiến của họ sẽ an tâm hơn. Nhưng như vậy thì họ sẽ biết rằng đây là vụ mua bán vậy chắc chắn ba em sẽ chịu đúng khoản thuế phải không ạ? Xin các luật sư cho em lời khuyên! Em xin chân thành cảm ơn mà mong sớm nhận được câu trả lời vì việc đang rất gấp ạ!!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật đất đai công ty Luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn luật đất đai gọi:  1900 6162

 

Trả lời: 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý

Nghị định số 45/2011/NĐ-CP Về lệ phí trước bạ

Thông tư số 124/2011/TT-BTC Hướng dẫn về lệ phí trước bạ

Luật thuế thu nhập cá nhân2007

Luật đất đai 2013 

2. Nội dung tư vấn

Theo thông tin bạn cung cấp có 2 trường hợp như sau:

Trường hợp 1: Chú bạn là người duy nhất được thừa kế mảnh đất của ông/bà bạn để lại, có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất 

-  Nếu chú bạn và bố bạn làm hợp đồng chuyển nhượng đất với nội dung là tặng/cho thì:

Căn cứ vào khoản 10, Điều 4 Nghị định số 45/2011/NĐ-CP về các trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ :" Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu."

Căn cứ vào khoản 4, Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân :"  Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau."

 Theo đó,  bố bạn sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ theo quy định.

- Nếu chú bạn và bố bạn làm hợp đồng chuyển nhượng đất với nội dung là mua bán thì bố bạn phải nộp lệ phí trước bạ và không phải nộp thuế thu nhập cá nhân theo Khoản 1, Điều 4 Luật thu nhập cá nhân :" Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông  nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau."

Trong trường hợp này, nếu có tranh chấp xảy ra thì chỉ có thể là tranh chấp giữa bố bạn và chú bạn, những người khác trong gia đình không có quyền sử dụng thì không thể phát sinh tranh chấp.

Trường hợp 2 : Ông, bà bạn để lại đất cho tất cả các con và chú bạn chỉ là người được ủy quyền thực hiện nghĩa vụ và trách nhiệm thay cho những người khác trong gia đình bạn.

Trong trường hợp này, căn cứ vào điểm b, khoản 2 Điều 167 Luật đất đai 2013 về Quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất như sau:

" 2. Nhóm người sử dụng đất mà có chung quyền sử dụng đất thì có các quyền và nghĩa vụ như sau:

b) Trường hợp nhóm người sử dụng đất mà quyền sử dụng đất phân chia được theo phần cho từng thành viên trong nhóm, nếu từng thành viên của nhóm muốn thực hiện quyền đối với phần quyền sử dụng đất của mình thì phải thực hiện thủ tục tách thửa theo quy định, làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và được thực hiện quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất theo quy định của Luật này.

Trường hợp quyền sử dụng đất của nhóm người sử dụng đất không phân chia được theo phần thì ủy quyền cho người đại diện để thực hiện quyền và nghĩa vụ của nhóm người sử dụng đất."

Chú bạn nếu muốn chuyển nhượng đất sang cho bố bạn thì phải có sự chấp thuận của các thành viên khác trong gia đình, nếu không có sự chấp thuận thì tranh chấp rất dễ xảy ra và  bạn cũng có thể làm hợp đồng để thỏa thuận với nội dung là nếu trong quá trình đó có xảy ra tranh chấp gì thì bên chú bạn sẽ hoàn trả lại số tiền đó cho bố bạn như bạn đã viết.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số:  1900 6162  hoặc gửi qua email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai - Công ty luật Minh Khuê