Tôi có bán căn nhà cấp 4 tại Ấp Tân, thôn 1, xã Tân Hiệp, huyện Hóc Môn, thành phố Hồ Chí Minh với giá 700.000.000 thì tôi phải đóng thuế thu nhập cá nhân là bao nhiêu?

Xin cảm ơn luật sư!

Người gửi: H.L

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật của công ty Luật Minh Khuê

Mức đóng thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007

- Luật số 71/2014/QH13 sửa đổi bổ sung một số điều của các luật về thuế

Nội dung tư vấn:

Do bạn không nói rõ việc chuyển nhượng đất cho đối tượng nào nên tôi sẽ phân tích cho bạn như sau:

+ Đối với trường hợp được miễn thuế. 

Căn cứ vào Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân năm 2007 các trường hợp được miễn thuế như: thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.

Nếu bạn bán căn nhà đó cho các đối tượng này thì bạn không phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

+ Đối với trường hợp không được miễn thuế.

Căn cứ vào Điều 14 Luật số 71/2014/QH13 quy định về thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản là 2%. Như vậy thuế thu nhập cá nhân mà bạn phải đóng là 14.000.000 đồng.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.