Vậy làm cách nào để em có thể xây nhà được ? và nếu chuyển đổi mục đích sử dụng từ đất nông nghiệp sang đất ở thì em phải bỏ ra bao nhiêu tiền ?  Em xin cảm ơn!

Người gửi: P.H

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật đất đai của công ty luật Minh Khuê.

Muốn xây nhà nhưng chưa chuyển mục đích sử dụng đất thì làm thế nào ?

Luật sư tư vấn luật đất đai gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, rất hân hạnh được trả lời câu hỏi của bạn.

I - Cơ sở pháp lý.

Luật Đất đai năm 2013

Nghị định 45/2014/NĐ-CP của Chính phủ về tiền sử dụng đất.

II - Nội dung trả lời.

Điều 6 Luật Đất đai năm 2013 quy định về nguyên tắc sử dụng đất như sau:
"1. Đúng quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất và đúng mục đích sử dụng đất".

Như vậy, chúng ta thấy rằng, sử dụng đất đúng mục đích là một nguyên tắc mà pháp luật đề ra cho tất cả những người sử dụng đất. 

Khi muốn sử dụng đất vào mục đích khác người sử dụng đất phải xin phép hoặc đăng ký biến động với cơ quan nhà nước có thẩm quyền mà không được tự ý chuyển mục đích sử dụng đất.

Trường hợp của gia đình bạn, muốn xây dựng nhà ở trên đất nông nghiệp thì phải thực hiện chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất thổ cư và phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền, đồng thời cũng phải thực hiện nghĩa vụ tài chính, đó là nộp tiền sử dụng đất.

Điểm b khoản 2 Điều 5 Nghị định 45/2014/NĐ-CP quy định thu tiền sử dụng đất trong trường hợp chuyển mục đich sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất ở như sau:

"b) Chuyển từ đất nông nghiệp được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền".

Quy định tại Điều 5 nói trên mới đưa ra cách tính tiền sử dụng đất khi chuyển từ đất nông nghiệp sang làm đất ở, ngoài ra chúng ta còn phải chú ý đến giá đất để tính thu tiền sử dụng đất. Theo quy định tại Điều 3 Nghị định 45/2014/NĐ-CP thì đối với diện tích đất ở trong hạn mức được áp dụng giá đất quy định tại Bảng giá đất do UBND tỉnh/thành phố trực thuộc trung ương quy định, đối với diện tích đất ở vượt hạn mức được áp dụng giá đất cụ thể được xác định theo phương pháp so sánh, trực tiếp, triết trừ, thu nhập, thặng dư.

Do vậy, để xác định đúng số tiền sử dụng đất mà gia đình bạn phải nộp phải căn cứ dựa vào hạn mức đất ở tại địa phương và giá đất tính thu tiền sử dụng đất.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi, nếu còn thắc mắc bạn có thể gửi qua địa chỉ email: luatsu@luatminhkhue.vn hoặc qua tổng đài 1900 6162.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật đất đai