Trong quá trình xin xác nhận, chúng tôi phát hiện ra tên của 1 người con trong gia đình bị sai từ VŨ DIỆU LINH thành VŨ THU LINH trong hồ sơ gốc đang lưu tại công an quận.
Tất cả các giấy tờ nhân thân của người này từ khi sinh đến giờ đều mang tên VŨ DIỆU LINH. Này chị Linh đã chuyển hộ khẩu đi nơi khác.
Vậy chính quyền nơi ở mới hay cũ có trách nhiệm xác minh và sửa lại tên cho chị Linh?
Tôi xin chân thành cảm ơn quý công ty!
Người gửi: Van Vu

>> Luật sư tư vấn luật Đất đai qua điện thoại gọi số:   1900 6162

Tư vấn thủ tục hiệu đính thông tin sai lệch trên sổ đỏ ?

Tư vấn thủ tục hiệu đính thông tin sai lệch trên sổ đỏ - Ảnh minh họa

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Nghị định số 158/2005/NĐ-CP quy định về đăng ký và quản lý hộ tịch

2. Nội dung phân tích:

Khoản 2 điều 36 Nghị định 158/2005/NĐ-CP quy định:

"Điều 36. Phạm vi thay đổi, cải chỉnh hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch:

2. Cải chính những nội dung đã được đăng ký trong Sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh, nhưng có sai sót trong khi đăng ký."

Điều 37 Nghị định 158/2005/NĐ-CP quy định:

"Điều 37. Thẩm quyền thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch

1. Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi đã đăng ký khai sinh trước đây có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người dưới 14 tuổi và bổ sung hộ tịch cho mọi trường hợp, không phân biệt độ tuổi;

2. Ủy ban nhân dân cấp huyện, mà trong địa hạt của huyện đó đương sự đã đăng ký khai sinh trước đây, có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người từ đủ 14 tuổi trở lên và xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch cho mọi trường hợp, không phân biệt độ tuổi."

Vấn đề của bạn là sai sót trong khi đăng ký, để cải chính sai sót này UBND cấp xã nơi đã đăng ký khai sinh trước đây có thẩm quyền xác minh và sửa lại tên cho chị Linh nếu chị dưới 14 tuổi; nếu chị từ đủ 14 tuổi trở lên thì UBND cấp huyện nơi mà chị đăng ký khai sinh trước đây có thẩm quyền xác minh và sửa lại tên cho chị.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty của chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai - Công ty luật Minh Khuê 

---------------------------------------------

THAM KHẢO MỘT SỐ DỊCH VỤ TƯ VẤN LUẬT:

1. Tư vấn tách thửa đất đai;

2. Tư vấn pháp luật đất đai;

3. Tư vấn cấp lại sổ đỏ bị mất;

4. Tư vấn mua bán, chuyển nhượng đất đai;

5. Tư vấn đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

6. Tư vấn cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do trúng đấu giá;