Vậy giờ em muốn mua lại căn nhà của ông bà đứng tên (ông và bà vợ hai đứng tên sổ đỏ) .Vậy khi mua em cần những thủ tục gì để tránh tranh chấp về sau?

Em xin chân thành cảm ơn.

Tên khách hàng: TNA

>> Luật sư tư vấn đất đai trực tuyến, gọi: 1900 6162              

                                 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã đặt câu hỏi cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Dân sự năm 2005

Luật Đất đai năm 2013

Nội dung tư vấn:

Với trường hợp của bạn, khi nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở, bạn cần lưu ý những vấn đề sau theo quy định của Luật Đất đai 2013:

Thứ nhất: Có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và các tài sản khác gắn liền với đất, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này. Đây là bằng chứng chứng minh chủ thể nào có quyền thực hiện quyền chuyển nhượng. Trường hợp của bạn khá phức tạp, vì thế, bạn cần xác định những vấn đề sau:

1- Bố chồng bạn với hai bà vợ có quan hệ vợ chồng được pháp luật thừa nhận không?

2- Quyền sử dụng đất và sở hữu nhà ở là tài sản chung của những ai?

3- Nếu bố chồng bạn có quyền sở hữu một phần quyền sử dụng đất và sở hữu nhà ở thì hiện nay, phần tài sản ấy được chia thừa kế cho những người nào theo quy định của Bộ luật Dân sự 2005?

Từ đó, bạn phải xác định được những ai đang có tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và các tài sản khác gắn liền với đất và những ai tuy không có tên trên giấy nhưng có quyền sử dụng đất và sở hữu nhà ở đó để đảm bảo yêu cầu về chủ thể trong giao dịch được thỏa mãn.

Thứ hai: đất không có tranh chấp;

Thứ ba: quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

Thứ tư: trong thời hạn sử dụng đất.

Thứ năm: hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở phải được công chứng, chứng thực theo quy định của Luật Đất đai 2013 như sau:

"Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:

a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;

b) Hợp đồng cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp; hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, tài sản gắn liền với đất mà một bên hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản được công chứng hoặc chứng thực theo yêu cầu của các bên;

c) Văn bản về thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật về dân sự;

d) Việc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã."

Trên đây là một số vấn đề bạn cần lưu ý khi thực hiện việc nhận chuyển nhượng bất động sản. Chúc bạn thành công!

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT