Xin lưu ý, trang trại tôi mua không có đất lúa, không có đất rừng phòng hộ, rừng đặc dụng. (chỉ có đất rừng sx và nuôi thủy sản,..) 2. Sau khi mua được rồi, tôi không trực tiếp sx NN thì CÓ PHẢI CHUYỂN SANG THUÊ đất hay không? Cũng xin lưu ý, tôi chỉ nhận chuyển nhượng trong hạn mức; nguồn tiền không do ngân sách nhà nước cấp. 3. 2 nội dung trên, theo Luật đất đai 2013 thì quy định như thế nào.? Xin trân trọng cảm ơn và mong muốn được trao đổi, thảo luận, đây là địa chỉ email cá nhân, xin trả lời giúp hoặc trao đổi lại càng sớm, càng tốt.

Người hỏi: Hoàng Xuân Hoàn

>> Luật sư tư vấn luật Đất đai qua điện thoại gọi số:  - 1900 6162

Tư vấn thủ tục chuyển nhượng đất trang trại

Tư vấn thủ tục chuyển nhượng đất trang trại - Ảnh minh họa

Trả Lời:

1.Cơ sở pháp lý

Luật Đất đai của Quốc hội, số 45/2013/QH13.

2.Nội dung trả lời

2.1.Thứ nhất về vấn đề  tôi không phải là người trực tiếp sản xuất nông nghiệp, không có hộ khẩu thường trú tại địa phương (cấp xã) thì tôi có được nhận chuyển nhượng đất làm kinh tế trang trại hay không?

Căn cứ điểm a khoản 1 Điều 159 Luật đất đai năm 2013:

“Điều 169. Nhận quyền sử dụng đất

1. Người nhận quyền sử dụng đất được quy định như sau:

a) Hộ gia đình, cá nhân được nhận chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp thông qua chuyển đổi quyền sử dụng đất quy định tại điểm b khoản 1 Điều 179 của Luật này;”

Căn cứ điểm b khoản 1 Điều 179 Luật đất đai năm 2013:

“Điều 179. Quyền và nghĩa vụ của hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất

1. Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao trong hạn mức; đất được Nhà nước giao có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê, được Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất; đất nhận chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho, nhận thừa kế thì có các quyền và nghĩa vụ sau đây:

b) Chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp trong cùng một xã, phường, thị trấn với hộ gia đình, cá nhân khác;”

Như vậy theo quy định của pháp luật thì bạn chỉ được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp trong cùng một xã, phường, thị trấn với cá nhân khác. Do đó việc bạn không cùng một xã với người chuyển nhượng thì bạn không được nhận chuyển nhượng.

2.2.Thứ hai về vấn đề sau khi mua được rồi, tôi không trực tiếp sx NN thì CÓ PHẢI CHUYỂN SANG THUÊ đất hay không?

Căn cứ khoản 1 Điều 57 Luật đất đai năm 2013:

“Điều 57. Chuyển mục đích sử dụng đất

1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;

b) Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;

c) Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;

d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;

đ) Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;

e) Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;

g) Chuyển đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất thương mại, dịch vụ, đất xây dựng công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp.”

Như vậy thì trong trường hợp này thì nếu không trực tiếp sản xuất đất nông nghiệp thì nếu bạn muốn chuyển mục đích sử dụng thuộc các trường hợp trên thì bạn cần tiến hành thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền. 

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.