Người gửi: Nguyễn Đình Việt Anh

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900 6162

Quy định của pháp luật về mở cửa chớp?

Quy định của pháp luật về mở cửa chớp - Ảnh minh họa

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến muc hỏi – đáp của công ty chúng tôi.

Thắc mắc của bạn được tư vấn như sau:

Căn cứ pháp luật: - Bộ luật dân sự 2005

- Quy chuẩn xây dựng Việt Nam ban hành kèm theo Quyết định số 682/BXD-CSXD ngày 14/12/1996 của Bộ trưởng Xây dựng

- Quy chuẩn xây dựng Việt Nam QCXDVN 01:2008/BXĐo Bộ Xây dựng ban hành kèm theo Quyết định 04/2008/QĐ-BXD ngày 3/4/2008

Theo quy định tại Điều 271 Bộ luật dân sự năm 2005 về hạn chế quyền trổ cửa sổ thì:

“1. Chủ sở hữu nhà chỉ được trổ cửa ra vào, cửa sổ quay sang nhà bên cạnh, nhà đối diện và đường đi chung theo quy định của pháp luật về xây dựng”

Điều 7 Quy chuẩn xây dựng Việt Nam ban hành kèm theo Quyết định số 682/BXD-CSXD ngày 14/12/1996 của Bộ trưởng Xây dựng, thì chủ sở hữu nhà chỉ được trổ cửa sổ, lỗ thông hơi, lỗ thông gió theo quy định sau: Từ tầng hai (lầu một) trở lên, trên các bức tường cách ranh giới đất với công trình bên cạnh dưới 2 m không được mở cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi (chỉ được mở cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi trên các bức tường cách ranh giới đất với nhà bên cạnh ít nhất 2 m). Khi mở cửa cần có biện pháp tránh tia nhìn trực tiếp vào nội thất nhà bên cạnh (chắn tầm nhìn hoặc bố trí so le các cửa sổ giữa hai nhà).

Theo đó, khi nhà bạn muốn mở cửa sổ từ tầng 2 đến tầng 4 trên các bức tường cách ranh giới đấy với công trình bên cạnh thì phải chú ý đến khoảng cách giữa hai bên. Nếu khoảng cách này dưới 2m thì không được mở cửa sổ mà chỉ được mở khi cách ít nhất 2m. . Nếu việc mở cửa sổ trông thẳng sang hàng xóm gây bất tiện cho sinh hoạt của gia đình họ thì việc họ không đồng ý cho mở phù hợp với quy định của pháp luật. Do đó, khi mở cửa sổ, gia đình bạn cần chú ý tránh tia nhìn trực tiếp vào nội thất nhà bên cạnh.

Kể từ ngày 3/4/2008 theo Quy chuẩn xây dựng Việt Nam QCXDVN 01:2008/BXĐ do Bộ Xây dựng ban hành kèm theo quyết định 04/2008/QĐ-BXD ngày 3/4/2008 thì tại Phần II mục 2.8.12 quy định :

Công trình không được vi phạm ranh giới:

- Không bộ phận nào của ngôi nhà kể cả thiết bị, đường ống, phần ngầm dưới đất (móng, đường ống), được vượt quá ranh giới với lô đất bên cạnh;

- Không được xả nước mưa, nước thải các loại (kể cả nước ngưng tụ của máy lạnh), khí bụi, khí thải sang nhà bên cạnh

Theo đó, thì tất cả các bộ phận của công trình nhà ở, bao gồm cánh cửa sổ, cửa đi không được vượt qua ranh giới đất.

Trân trọng!

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT ĐẤT ĐAI

------------------------------------------------

THAM KHẢO MỘT SỐ DỊCH VỤ TƯ VẤN LUẬT:

1. Tư vấn tách thửa đất đai;

2. Tư vấn pháp luật đất đai;

3. Tư vấn cấp lại sổ đỏ bị mất;

4. Tư vấn mua bán, chuyển nhượng đất đai;

5. Tư vấn đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

6. Tư vấn cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do trúng đấu giá;