Khi bán nhà , nếu một trong 8 người trên có người không đồng ý thì có được quyền bán nhà nữa không ? Nếu một trong những người có chung quyền sở hữu đó đòi kiện ra tòa thì sẽ như thế nào?

Xin cảm ơn !

Người gửi:  Minh Đức

Email: vo minh duc

>> Luật sư tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến (24/7) gọi số: 1900.1940

 

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Liên quan đến vấn đề của bạn chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Cơ sở pháp lý: Luật Nhà ở 2005

Khoản 2 Điều 96 Luật Nhà ở quy định về việc mua bán nhà ở thuộc sở hữu chung như sau:

“ …Trong trường hợp có chủ sở hữu nhà ở thuộc sở hữu chung bán phần quyền sở hữu nhà ở của mình thì các chủ sở hữu nhà ở thuộc sở hữu chung khác được quyền ưu tiên mua; trong thời hạn ba tháng, kể từ ngày nhận được thông báo về việc bán phần quyền sở hữu nhà ở và điều kiện bán mà không có chủ sở hữu nhà ở thuộc sở hữu chung nào mua thì phần quyền đó được bán cho người khác. Trong trường hợp vi phạm quyền ưu tiên mua thì xử lý theo quy định của pháp luật dân sự”

Như vậy, trong trường hợp này, khi bán nhà thuộc sở hữu chung mà có người không đồng ý thì người này được ưu tiên mua nhà trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày nhận được thông báo, hết thời hạn này mà người đó không mua thì các chủ sở hữu khác có quyền bán nhà cho người khác. Sau khi bán thì các chủ sở hữu nhà ở sẽ thanh toán phần giá trị quyền sở hữu nhà ở cho người chủ sở hữu không muốn bán nhà.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai

--------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ PHÁP LÝ LIÊN QUAN:

1. Dịch vụ trước bạ sang tên nhà đất;

2. Tư vấn thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất;

3. Tư vấn thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất;

4. Dịch vụ tư vấn đăng ký thừa kế quyền sử dụng đất;

5. Dịch vụ công chứng theo yêu cầu và tư vấn sang tên sổ đỏ;

6. Dịch vụ tư vấn đăng ký thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất;