Vậy anh chị cho em hỏi nếu gia đình em không muốn bán có gì sai với pháp luật không? Nếu gia đình em muốn chuyển đổi từ đất nông nghiệp sang đất thổ cư thì có hợp pháp không và cần những thủ tục gì ạ.(đất ruộng nhà em có sổ đỏ).

Người gửi: P.N

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật đất đai của công ty Luật Minh Khuê.

Thủ tục chuyển đổi đất nông nghiệp sang đất thổ cư?

Luật sư tư vấn chuyển đổi mục đích sử dụng đất, gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Đất Đai năm 2013.

2. Nội dung tư vấn:

Căn cứ điểm d khoản 1 và khoản 2  tại Điều 57 Luật đất đai 2013 có quy định chuyển mục đích sử dụng đất như sau:

"1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;

2. Khi chuyển mục đích sử dụng đất theo quy định tại khoản 1 Điều này thì người sử dụng đất phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; chế độ sử dụng đất, quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất được áp dụng theo loại đất sau khi được chuyển mục đích sử dụng".

Như vậy, trường hợp của gia đình bạn là chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp nên cần phải tiến hành thủ tục xin phép. Gia đình bạn nộp hồ sơ tại phòng tài nguyên môi trường, hồ sơ gồm có:

+, Đơn đề nghị đăng ký biến động về quyền sử dụng đất

+, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Và trong thời gian không quá 15 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan tiếp nhận hồ sơ có trách nhiệm thực hiện các thủ tục hành chính cho phép chuyển mục đích sử dụng đất; xác định mức thu tiền sử dụng đất đối với trường hợp phải nộp tiền sử dụng đất, thông báo cho người được chuyển mục đích sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật.

Trong trường hợp này, gia đình bạn không muốn bán mảnh đất đó cho chính quyền cấp xã thì không có gì là trái pháp luật. Việc gia đình muốn chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất thổ cư là hoàn toàn hợp pháp và thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất đã được chúng tôi trình bày ở trên, gia đình bạn có thể tham khảo và hoàn thành thủ tục theo đúng quy định của pháp luật.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai - Công ty luật Minh Khuê