Trong hợp đồng có quy định bên bán phải chịu chi phí làm thủ tục tách sổ đỏ. Hiện nay, khi tách sổ cán bộ địa chính xã nói rằng chi phí đối với phần bên mua thì bên mua phải chịu, chi phí đối với phần đất còn lại thì gia đình tôi chịu. Như vậy là đúng hay sai?

Xin cám ơn!

Người gửi:  Dũng Trần

Câu hỏi được biên tập từ Chuyên mục Tư vấn pháp luật đất đai của Công ty Luật Minh Khuê

>>  Tư vấn thủ tục tách sổ đỏ trực tuyến , gọi: 1900 6162

 

Trả lời:

1. Cơ sở pháp luật:

- Luật Đất đai năm 2013;

- Nghị định số 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của luật đất đai;

- Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT quy định về hồ sơ địa chính.

2. Nội dung phân tích:

Chào bạn! đối với vấn đề bạn trình bày, thì cán bộ địa chính nói như vậy không phải là sai. Vì theo quy định của pháp luật, thì khi thực hiện làm thủ tục tách sổ đỏ thì gia đình làm thủ tục này sẽ phải chịu chi phí thực hiện. Tuy nhiên, có hai cách để giúp bạn có thể thực hiện theo đúng hợp đồng với bên bán đất cho bạn:

Thứ nhất, bạn có thể đưa bản hợp đồng và giải thích với cán bộ địa chính về nội dung của bản hợp đồng đã được kí kết giữa bạn và bên bán nhà.

Thứ hai, bạn vẫn thực hiện việc đóng chi phí tách sổ đỏ, tuy nhiên bên chi trả thì lại là bên bán nhà cho bạn.

Đối với thủ tục tách sổ, sẽ được thực hiện như sau:

Căn cứ Điều 75 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của luật đất đai và khoản 11 Điều 8 Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT quy định về hồ sơ địa chính.

Hồ sơ bao gồm:

+ Đơn đề nghị tách thửa (Mẫu số 11/ĐK);

+ Bản gốc giấy chứng nhận đã cấp;

+ Sơ đồ kỹ thuật về thửa đất (nếu có yêu cầu);

Trong trường hợp tách thửa do chuyển nhượng, cần thêm:

+ Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất; (Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải có chứng nhận của công chuứng nhà nước; trường hợp hợp đồng chuyển nhượng quyền xử dụng đất của hộ gia đình, cá nhân thì được lựa chọn hình thức chứng nhận của công chứng nhà nước hoặc chứng thực của xã, phường, thị trấn nơi có đất);

+ Chứng minh thư, hộ khẩu của hai bên chuyển nhượng, tặng cho (có công chứng).

Nơi nộp hồ sơ: phòng tài nguyên và môi trường cấp huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh.
Trân trọng cám ơn!

Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai - Công ty luật Minh KHuê