Nay tôi có gia đình (vợ tôi có hộ khẩu ở quê và chúng tôi đã đăng ký kết hôn tại một Phường thuộc Q. Bình Tân) vì thế tôi có nhu cầu tách ra một sổ hộ khẩu riêng với chú tôi (nhưng cùng địa chỉ) để nhập hộ khẩu cho vợ tôi cũng như thuận lợi trong việc đăng ký khai sinh cho con chúng tôi sau này.
Như vậy có được không và cần những thủ tục thế nào ạ?
Xin cảm ơn!
Người gửi: DH Vinh

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê

Tư vấn thủ tục nhập hộ khẩu tại TP Hồ Chí Minh

Tư vấn thủ tục nhập hộ khẩu tại TP Hồ Chí Minh gọi:  1900 6162

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chuyên mục hỏi đáp của công ty chúng tôi. Câu hỏi của bạn được giải đáp như sau:

1. Cơ sở pháp lý :

Luật cư trú 2006

2. Luật sư tư vấn:

Trường hợp của bạn, bạn không thể tách hộ khẩu bằng cách làm một sổ hộ khẩu riêng với hộ khẩu của chú bạn trên cùng một địa chỉ được. Hiện bạn đã được nhập khẩu do được sự đồng ý cho ở nhờ của chú bạn vậy bạn có thể tiến hành phương thức tương tự để nhập khẩu cho vợ của bạn.

Theo quy định tại Điều 20 Luật cư trú 2006 bạn hoàn toàn có thể nhập khẩu cho vợ bạn vào hộ khẩu của chú  bạn.
 Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương
 Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:
1. Có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;
2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;
b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc chuyển về ở với anh, chị, em ruột;
c) Người tàn tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;
d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;
đ) Người thành niên độc thân về sống với ông, bà nội, ngoại;
3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;
4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.
 
Thủ tục để tiến hành đăng ký thường trú và nhập khẩu cho vợ của bạn như sau: 
Hồ sơ bao gồm
a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;
b) Giấy chuyển hộ khẩu theo quy định tại Điều 28 Luật cư trú
c) Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp ở đây là văn bản đồng ý cho ở nhờ của chú bạn.
Bạn sẽ nộp hồ sơ này tại Công an huyện, quận, thị xã;
Trân trọng ./.
Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai - Công ty luật Minh Khuê 

---------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ TƯ VẤN LIÊN QUAN:

1. Tư vấn pháp luật lao động;

2.Tư vấn pháp luật lĩnh vực dân sự;

3. Tư vấn luật hành chính Việt Nam;

4. Luật sư riêng cho doanh nghiệp;

5. Dịch vụ luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp tại tòa án.

6. Luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp hôn nhân gia đình;