Nhưng trước đó bạn em mua lại ( giấy tay ) Của chị Dung. Chị Dung trứơc đó mua của chủ đất ( có chứng thực của UBND xã năm 2003) Vậy xin hỏi em có đc tách thửa theo qui định hiện hành của nhà nước k? Nếu được thì em phải cần làm thủ tục gì để có thể chuyển lên đất ở.

Em xin cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật đất đai trực tuyến của Công ty luật Minh Khuê,

Luật sư tư vấn pháp luật đất  đai trực tuyến

Luật sư tư vấn pháp luật đất  đai trực tuyến, gọi: 1900 6162

Trả lời

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Dân sự số 33/2005/QH11 của Quốc hội

Luật đất đai số 13/2003/QH11 của Quốc hội

Luật đất đai số 45/2013/QH13 của Quốc hội

Nội dung tư vấn:

Trong trường hợp của bạn có 2 cách giải quyết như sau:

- Thứ nhất: Bạn của bạn và chị Dung hoàn tất thủ tục sang tên, rồi sau đó bạn của bạn sang tên mảnh đất cho bạn

- Thứ hai: 3 người có thể thỏa thuận để chị Dung trực tiếp sang tên cho bạn

Về thủ tục tách thửa

* Hồ sơ tách thửa gồm có:

- Đơn xin tách thửa;

- Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

- Hồ sơ kỹ thuật thửa đất

* Thủ tục:

- Nộp hồ sơ tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất;

- Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất có trách nhiệm làm trích lục bản đồ địa chính hoặc trích đo địa chính đối với nơi chưa có bản đồ địa chính, trích sao hồ sơ địa chính;

- Trong trường hợp đủ điều kiện tách thửa thì Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất ra công văn đồng ý cho tách thửa.

Lưu ý: Khi thực hiện thủ tục tách thửa thì gia đình bạn phải tuân thủ quy định tại Điều 17 Nghị định số 84/2007/NĐ-CP ngày 25/5/2007 của Chính Phủ quy định bổ sung về việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, thu hồi đất, thực hiện quyền sử dụng đất, trình tự, thủ tục bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất và giải quyết khiếu nại về đất đai (quy định về diện tích tối thiểu được tách thửa), cụ thể như sau:

- Phải tuân thủ quy định diện tích tối thiểu được phép tách thửa đối với từng loại đất của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.

Không cấp Giấy chứng nhận đối với trường hợp tự tách thửa đất thành hai hoặc nhiều thửa đất trong đó có một hoặc nhiều thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích đất tối thiểu theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.

- Cơ quan công chứng, Ủy ban nhân dân cấp xã không được làm thủ tục công chứng, chứng thực chuyển quyền sử dụng đất đối với trường hợp tách thửa đất thành hai hoặc nhiều thửa đất trong đó có một hoặc nhiều thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích đất tối thiểu theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.

Liên hệ sử dụng dịch vụ tư vấn pháp luật

Quý khách hàng có nhu cầu sử dụng dịch vụ vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi:

CÔNG TY LUẬT TNHH MINH KHUÊ

Điện thoại yêu cầu dịch vụ hoặc tư vấn luật đất đai, gọi: 1900 6162

Gửi thư tư vấn hoặc yêu cầu dịch vụ qua Email:  lienhe@luatminhkhue.vn

Rất mong nhận được phục vụ Quý khách hàng!
Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ