Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luậtcủa Công ty Luật Minh Khuê.

Tính giá trị đất đền bù thu hồi đất như thế nào ?

Luật sư tư vấn pháp luật đất đaigọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật đất đai năm 2013 

2. Luật sư tư vấn

Luật đất đai 2013 quy định về nguyên tắc bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất, như sau: 

"Điều 74. Nguyên tắc bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất

1. Người sử dụng đất khi Nhà nước thu hồi đất nếu có đủ điều kiện được bồi thường quy định tại Điều 75 của Luật này thì được bồi thường.

2. Việc bồi thường được thực hiện bằng việc giao đất có cùng mục đích sử dụng với loại đất thu hồi, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng tiền theo giá đất cụ thể của loại đất thu hồi do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định tại thời điểm quyết định thu hồi đất.

3. Việc bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất phải bảo đảm dân chủ, khách quan, công bằng, công khai, kịp thời và đúng quy định của pháp luật".

Theo đó, việc bồi thường về đất sẽ dựa trên giá đất Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nơi bạn đang có đất ban hành tại thời điểm có quyết định thu hồi đất. 

Vậy nên, để biết được việc bồi thường về đất của mình, bạn cần tham khảo quyết định của UBND nơi bạn có đất ban hành. 

 Để biết giá đất cụ thể, bạn có thể gọi qua tổng đài 1900.6162, cung cấp địa chỉ phần đất của bạn chúng tôi có thể thông tin thêm cho bạn giá đất do UBND tỉnh nơi bạn có đất ban hành. 

Tham khảo bài viết liên quan:

Tư vấn về việc giao đất, đền bù và bồi thường khi bị thu hồi đất ?

Bồi thường, hỗ trợ khi thu hồi đất ?

Bồi thường, hỗ trợ về đất khi nhà nước thu hồi đất ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật đất đai qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn luật đất đai.