Người gửi: Huyền Hoàng

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê.

Tranh chấp đất đai khi mảnh đất đã được cấp sổ đỏ ?

Luật sư tư vấn luật đất đai trực tuyến, gọi: 1900 6162

Trả lời:

Công ty Luật Minh Khuê xin gửi đến bạn lời chào trân trọng. Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Khuê. 

Vấn đề của bạn công ty xin được trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý: 

Luật đất đai năm 2013

Theo thông tin mà bạn cung cấp thì gia đình bạn sở hữu 1 miếng đất đã được cấp sổ đỏ đứng tên mẹ bạn. Như vậy theo quy định của pháp luật thì mẹ bạn là chủ sở hữu hợp pháp đối với mảnh đất đó. Hay như quy định tại khoản 16 Điều 3 Luật đất đai 2013 có quy định:

Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất.

Như vậy mẹ bạn đã được nhà nước cấp Giấy chứng nhận ( sổ đỏ) nên mẹ bạn dduwcowcj nhà nước bảo hộ quyền của chủ sở hữu theo quy định của pháp luật. Ông Minh ( em trai ông nội bạn) không có quyền yêu cầu chia mảnh đất của mẹ bạn. 

Hơn nữa tại Điều 166 LĐĐ quy định:

Điều 166. Quyền chung của người sử dụng đất

1. Được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

2. Hưởng thành quả lao động, kết quả đầu tư trên đất.

3. Hưởng các lợi ích do công trình của Nhà nước phục vụ việc bảo vệ, cải tạo đất nông nghiệp.

4. Được Nhà nước hướng dẫn và giúp đỡ trong việc cải tạo, bồi bổ đất nông nghiệp.

5. Được Nhà nước bảo hộ khi người khác xâm phạm quyền, lợi ích hợp pháp về đất đai của mình.

6. Được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất theo quy định của Luật này.

7. Khiếu nại, tố cáo, khởi kiện về những hành vi vi phạm quyền sử dụng đất hợp pháp của mình và những hành vi khác vi phạm pháp luật về đất đai.

Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn trực tiếp. Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp qua điện thoại gọi 1900 6162.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.