Vì vậy em đã yêu cầu bên cho thuê trả lại tiền và em trả đất không thuê làm nữa, nhưng bên cho thuê nói em đứng ra giải quyết cho họ mọi chanh chấp cũng như chi phí san lấp, xay dung và các chi phí khác rồi kê khai chi tiết để bên cho thuê xã nhận nợ đến khi ổn thoả bán được đất thì sẽ trả tiền lại cho bên em, và trong thời gian chờ bán đất bên em được kinh doanh trên đất mà không phải trả tiền, và bên em đã kinh doanh được từ đó đến nay ngày 03/12/2014 bên cho thuê đòi đất không trả tiền cho bên em và nói bên em không trả tiền thuê đất 3 năm nay! Vậy luật sư cho em hỏi em phải làm như thế nào?

Người gửi: quat

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật đất đai của Công ty Luật Minh Khuê.

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty chúng tôi. Câu hỏi của bạn được chúng tôi trả lời như sau:

Điều 707 Bộ luật dân sự năm 2005quy định: 

"Bên thuê quyền sử dụng đất có các nghĩa vụ sau đây:

1. Sử dụng đất đúng mục đích, đúng ranh giới, đúng thời hạn cho thuê;

2. Không được hủy hoại, làm giảm sút giá trị sử dụng của đất và phải thực hiện các yêu cầu khác như đã thoả thuận trong hợp đồng thuê quyền sử dụng đất;

3. Trả đủ tiền thuê quyền sử dụng đất đúng thời hạn, đúng địa điểm và theo phương thức đã thoả thuận; nếu việc sử dụng đất không sinh lợi thì bên thuê vẫn phải trả đủ tiền thuê, trừ trường hợp có thoả thuận khác;

4. Tuân theo các quy định về bảo vệ môi trường; không được làm tổn hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người sử dụng đất xung quanh;

5. Trả lại đất đúng tình trạng như khi nhận sau khi hết thời hạn thuê, trừ trường hợp có thoả thuận khác".

Như vậy, một trong những nghĩa vụ của bên thuê quyền sử dụng đất là trả đủ tiền thuê đúng thời hạn, đúng địa điểm và theo phương thức đã thỏa thuận. Trong trường hợp bạn và bên cho thuê quyền sử dụng đất đã có thỏa thuận rằng trong thời gian chờ chuyển nhượng mảnh đất thuê bạn được kinh doanh trên đất mà không phải trả tiền thì đây được coi là sự thỏa thuận lại giữa hai bên về vấn đề trả tiền thuê. Tuy nhiên, nếu hợp đồng thuê quyền sử dụng đất đã được công chứng thì việc sửa đổi hợp đồng cũng phải tuân theo hình thức đó (khoản 2 Điều 423 BLDS 2005) nếu không thì việc sửa đổi này không được pháp luật công nhận.

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email Tư vấn pháp luật đất đai qua Email hoặc qua Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/71900.1940 .

Trân trọng!

Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai - Công ty luật Minh Khuê