Mặc dù hiện tại giờ cô C đã có nhà cửa nhưng vẫn không chịu dọn đi. Sau đó bên tôi khởi tố đòi nhà lại khi ra toà sơ thẩm thì cô C đòi phải đưa 200 triệu công giữ nhà, tôi là sinh viên còn mẹ tôi đã về hưu nên không có tiền trả nên kháng nghị lại .Cuối cùng sau khi kiểm tra và phân xử Toà sơ thẩm buộc phải trả nhà trước đó hỏi có đòi phản tố công giữ nhà 200 triệu không ? Thì gia đình cô C bảo không rút yêu cầu lại. Nhưng sau đó cô C lại kháng án đưa ra toà tối cao đòi 200 triệu. Hôm thứ 6 vừa qua toà án tối cao lại yêu cầu Mẹ tôi và cô C thương lượng lại còn nói thêm mẹ tôi nên đưa cô B 200 triệu, Bên em có trình bày cố gắng lắm thì chỉ có thể hỗ trợ được tiền cho cô C dọn nhà thôi ạ.Chưa kể từ khi khởi kiện thì 5 năm nay cô C không chịu trả tiền thuê nhà cho hai mẹ con tôi nữa lúc mẹ tôi qua còn kêu con trai cầm cây đòi đánh nữa ạ ! Tôi xin hỏi quý luật sư nhà tôi có phải đưa số tiền 200 triệu đó không ạ ?

Tôi xin trân thành cảm ơn!

Người gửi: VMH

Câu hỏi được biên tập từ bộ phận tư vấn luật Đất đai của Công ty luật Minh Khuê.

Tranh chấp về việc đòi nhà cho thuê ?

Luật sư tư vấn pháp luật đất đaigọi: 1900.6162

Trả lời:

 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến công ty luật Minh Khuê. Với vấn đề của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Bộ Luật Dân sự 2005 

Nội dung phân tích:

Theo Khoản 4 Điều 494 quy định về quyền của bên cho thuê nhà ở

"4. Được lấy lại nhà cho thuê khi thời hạn thuê đã hết; nếu hợp đồng không quy định thời hạn thuê thì bên cho thuê muốn lấy lại nhà phải báo cho bên thuê biết trước sáu tháng."

Vậy nếu hợp đồng cho thuê nhà của bạn với cô C là hợp đồng có thời hạn thì hết hạn cho thuê bạn có quyền đòi lại nhà. Trong trường hợp hợp đồng không quy định thời hạn cho thuê thì bạn phải báo cho cô C trước 6 tháng khi lấy lại nhà.

Theo như bạn nói thì mặc dù đã báo nhưng cô C nhất quyết không chịu trả lại nhà, cũng không đóng tiền thuê nhà trong 5 năm qua và nhà có dấu hiệu của việc hư hỏng nhưng nhà cô C không có ý thức sửa chữa. Có thể thấy cô C đã vi phạm vào Nghĩa vụ của bên thuê nhà ở quy định tại điều 495 Bộ Luật Dân sự 2005:

"Bên thuê nhà có các nghĩa vụ sau đây:

1. Sử dụng nhà đúng mục đích đã thoả thuận;

2. Trả đủ tiền thuê nhà đúng kỳ hạn đã thoả thuận;

3. Giữ gìn nhà, sửa chữa những hư hỏng do mình gây ra;

4. Tôn trọng quy tắc sinh hoạt công cộng;

5. Trả nhà cho bên cho thuê theo đúng thoả thuận."

Ðiều 496. Quyền của bên thuê nhà ở

Bên thuê nhà có các quyền sau đây:

  1. Nhận nhà thuê theo đúng thoả thuận;
  2. Ðược đổi nhà đang thuê với người thuê khác, nếu được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản;
  3. Ðược cho thuê lại nhà đang thuê, nếu được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản;
  4. Ðược tiếp tục thuê theo các điều kiện đã thoả thuận với bên cho thuê, trong trường hợp thay đổi chủ sở hữu nhà;
  5. Yêu cầu bên cho thuê sửa chữa nhà đang cho thuê trong trường hợp nhà bị hư hỏng nặng.
  6. Ðơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Ðiều 498 của Bộ luật này.

Như vậy, việc nhà bạn cho gia đình cô C thuê nhà thì đó là hợp đồng cho thuê nhà, nhà bạn không có trách nhiệm phải trả tiền công giữ nhà nếu không có thỏa thuận. Nhà cô C phải bồi thường nếu có lỗi dẫn đến việc căn nhà bị xuống cấp, hư hại. Tuy nhiên, nếu không phải do lỗi của nhà cô C thì quyền của họ là yêu cầu bên bạn sửa chữa nhà đang cho thuê trong trường hợp nhà bị hư hỏng nặng. 

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự.