Ngày 17/7/2014, UBND nơi tôi ở ký giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mang tên tôi, đồng thời trong ngày cũng ký quyết định cho phép chuyển mục đích với thửa đất tôi nêu trên.
Ngày 18/7/2014, Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất chuyển phiếu chuyển thông tin tài chính xác định tiền sử dụng đất đối với trường hợp chuyển mục đích của tôi qua chi cục thuế . Sau đó, tôi nhận được thông báo thuế với số tiền chuyển mục đích là tổng giá trị chênh lệch giá 2 loại đất, cụ thể là 142,1m * (250.000-70.000)=25.578.000 đ.
Đến tháng 9/2014, trong phần đất còn lại của mình, ông A gửi hồ sơ chuyển mục đích 150m2 và được tính tiền sử dụng đất là 50% tổng giá trị chênh lệch của 2 loại đất. Với lý do là đất ông A là đất có nguồn gốc vườn ao trong cùng thửa đất có nhà ở.
Vậy theo nghị định 45/2014/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 01/07/2014, tại điểm a, khoản 2, Điều 5 thì trường hợp chuyển mục đích của tôi cũng được giảm 50%.
Nhưng khi liên hệ với cơ quan chức năng, tôi lại bị từ chối giảm 50% với lý do: theo Điều 17 Thông tư 76/2014/TT-BTC có hiệu lực từ 1/8/2014, hồ sơ của tôi nộp trước ngày 1/7/2014 nên không được áp dụng chính sách mới. Cho tôi hỏi cơ quan chức năng trả lời như vậy là đúng hay sai? Vì theo quan điểm của tôi, Điều 17
 thông tư 76 có nêu rõ "xử lý chuyển tiếp một số vấn đề phát sinh khi thông tư có hiệu lực thi hành", mà hồ sơ của tôi đã giải quyết xong hoàn toàn trước ngày 1/8/2014 (ngày hiệu lực của Thông tư 76).

Xin cảm ơn Luật sư!

Người gửi: Đ.T.B.C

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật đất đai của Công ty luật Minh khuê!

Trường hợp chuyển mục đích được giảm 50% tiền sử dụng đất ?

Luật sư tư vấn pháp luật đất đai, gọi: 1900 6162

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty chúng tôi. Cúng tôi xin được giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

Theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 5 Nghị định 45/2014/NĐ-CP về thu tiền sử dụng đất: 

"Điều 5: Thu tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất...

2. Đối với hộ gia đình, cá nhân:

a) Chuyển từ đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở theo quy định tại Khoản 6 Điều 103 Luật Đất đai sang làm đất ở; chuyển từ đất có nguồn gốc là đất vườn, ao gắn liền nhà ở nhưng người sử dụng đất tách ra để chuyển quyền hoặc do đơn vị đo đạc khi đo vẽ bản đồ địa chính từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 đã tự đo đạc tách thành các thửa riêng sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền...."

Bạn có quyết định chuyển mục đích của UBND vào ngày 17/7/2014 tức là ngày Nghị định 45/2014/NĐ-CP đã có hiệu lực. Do đó, trường hợp của bạn sẽ được áp dụng thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp như trong quy định trên.

Do Nghị định của hiệu lực cao hơn thông tư nên không thể vì chưa có thông tư hướng dẫn mà đưa ra quyết định trái với nghị định.

Như vậy, quyết định của cơ quan chức năng về việc từ chối giảm 50% tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất của bạn là trái với pháp luật.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật đất đai.