Tuy nhiên ít lâu sau đó bà em có vấn đề thần kinh nên cơ quan nhà nước chuyển bà em về lại bến tre để điều trị , đến nay em 19 tuổi và bà em vẫn còn điều trị tại bến tre , trong quá trình điều trị em và bà em hoàn toàn không đóng bất kì phí nào cả , bà em hiện cũng đã gần hết bệnh , luật sư cho em hỏi nếu bà em ra viện thì có được trả lại nhà và đất tại daclak như trước không ạ? Hiện tại em vẫn thuê nhà và cuộc sống bình thường , tuy nhiên sau khi bà em ra viện thì chắc là cuộc sống sẽ rất khó khăn ạ.

Em xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê.

Em rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư

Người thư:  TH Trần

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật đất đai của Công ty Luật Minh Khuê

Tư vấ chính sách pháp lý lĩnh vực dất đai?

Tư vấn chính sách pháp lý lĩnh vực dất đai, gọi: 1900 6162

 

Trả lời:

1.Cơ sở pháp lý

- Luật Đất đai của Quốc hội số 45/2013/QH13.

2.Nội dung trả lời

Căn cứ Điều 17 Luật đất đai năm 2013:

“Điều 17. Nhà nước trao quyền sử dụng đất cho người sử dụng đất

Nhà nước trao quyền sử dụng đất cho người sử dụng đất thông qua các hình thức sau đây:

1. Quyết định giao đất không thu tiền sử dụng đất, giao đất có thu tiền sử dụng đất;

2. Quyết định cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm, cho thuê đất thu tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê;

3. Công nhận quyền sử dụng đất.”

Căn cứ Điều 16 Luật đất đai năm 2013:

“Điều 16. Nhà nước quyết định thu hồi đất, trưng dụng đất

1. Nhà nước quyết định thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:

a) Thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng;

b) Thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai;

c) Thu hồi đất do chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật, tự nguyện trả lại đất, có nguy cơ đe dọa tính mạng con người.

2. Nhà nước quyết định trưng dụng đất trong trường hợp thật cần thiết để thực hiện nhiệm vụ quốc phòng, an ninh hoặc trong tình trạng chiến tranh, tình trạng khẩn cấp, phòng, chống thiên tai.”

Như vậy theo quy định của pháp luật thì bạn có thể xác định khi nhà nước trao qyền sử dụng đất này của bạn như thế nào để làm căn cứ xác định nhà nước có thể thu hồi đất của bạn không.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai - Công ty luật Minh Khuê