Mong Luật sư tư vấn.

Trân trọng cảm ơn.

Người gửi: P.L

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật đất đai của Công ty Luật Minh Khuê.

Tư vấn giá và chế độ ưu đãi thuê đất nông nghiệp tại Củ Chi ? 

Luật sư tư vấn luật đất đai gọi số: 1900 6162

Trả lời:

 

Chào bạn cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho Công ty chúng tôi.  Vấn đề của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Luật Đất đai năm 2013

Nghị định số 210/2013/NĐ-CP của Chính phủ : Về chính sách khuyến khích doanh nghiệp đầu tư vào nông nghiệp, nông thôn

Thông tư số 05/2014/TT-BKHĐT của Bộ Kế hoạch và Đầu tư : Hướng dẫn thực hiện Nghị định số 210/2013/NĐ-CP ngày 19 tháng 12 năm 2013 của Chính phủ về Chính sách khuyến khích doanh nghiệp đầu tư vào nông nghiệp, nông thôn

Nội dung trả lời:

 1. Đối với vấn đề về giá đất thì bạn phải căn cứ vào quy định về giá đất tại địa phương nơi bạn có ý định thuê đất.

 2. Đối với các ưu đãi khi thuê đất thì do bạn không nói rõ trường hợp của bạn là cá nhân hay tổ chức thực hiện việc thuê đấy nên chúng tôi chia làm hai trường hợp như sau:

 Thứ nhất đối với cá nhân thuê đất thì pháp luật không có quy định cụ thể là sẽ có những ưu đãi nào tuy nhiên nhà nước vẫn khuyến khích việc đầu tư vào đất nông nghiệp theo quy định tại Điều 9 Luật Đất đai năm 2013:

Điều 9. Khuyến khích đầu tư vào đất đai
Nhà nước có chính sách khuyến khích người sử dụng đất đầu tư lao động, vật tư tiền vốn và áp dụng thành tựu khoa học, công nghệ vào các việc sau đây:
1. Bảo vệ, cải tạo, làm tăng độ màu mỡ của đất;
2. Khai hoang, phục hóa, lấn biển, đưa diện tích đất trống, đồi núi trọc, đất có mặt nước hoang hóa vào sử dụng theo quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất;
3. Phát triển kết cấu hạ tầng để làm tăng giá trị của đất.

 Nếu trường hợp là tổ chức thuê đất thì bạn sẽ đượ hưởng những ưu đãi về đất đai, ... bạn có thể tham khảo thêm trong Nghị định số 210/2013/NĐ-CP và Thông tư số 05/2014/TT-BKHĐT để tìm hiểu thêm chi tiết.

Trên đây là ý kiến tư vấn của Công ty chúng tôi, hy vọng chúng tôi đã giải đáp được vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn tin tưởng sử dụng dịch vụ của Công ty chúng tôi.

Trân trọng ./.

Bộ phận tư vấn luật Đất đai.