Thậm chí, có một số diện tích chúng tôi đã cấy các hộ đưa máy cày vào đè dập đi không cho chúng tôi cấy lúa và chiếm dụng toàn bộ diện tích ruộng mà chúng tôi đã được HTX giao thầu (có hợp đồng đã ký).

Xin luật sư cho biết hành vi của một số hộ nêu trên đã vi phạm pháp luật thế nào? và hình thức xử lý phải chịu?

Tôi rất mong nhận được tư vấn của các luật sư.

Tôi xin trân trọng cảm ơn.

Người hỏi: NV Cường

Câu hỏi được biên tập từchuyên mục hỏi đáp pháp luậtcủa Công ty Luật Minh Khuê.

 

Trả lời:

Chào bạn! cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn pháp luật của chúng tôi. Câu hỏi của bạn Luật Minh Khuê xin trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý: Bộ luật Dân sự năm 2005

Nội dung tư vấn: Gia đình bạn đã ký hợp đồng đấu thầu đất và được giao sử dụng. Các hộ khác đã dùng máy cày đè dập diện tích đã cấy lúa và chiếm dụng toàn bộ diện tích đó. Trong trường hợp này các hộ phải bồi thường toàn bộ thiệt hại cho gia đình nhà bạn.

Khoản 1 điều 604 BLDS năm 2005 quy định về căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường hại:” Người nào do lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của cá nhân, xâm phạm danh dự, uy tín, tài sản của pháp nhân hoặc chủ thể khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.

Điều 616 quy định về bồi thường thiệt hại do nhiều người cùng gây ra: Trong trường hợp nhiều người cùng gây thiệt hại thì những người đó phải liên đới bồi thường cho người bị thiệt hại. Trách nhiệm bồi thường của từng người cùng gây thiệt hại được xác định tương ứng với mức độ lỗi của mỗi người; nếu không xác định được mức độ lỗi thì họ phải bồi thường thiệt hại theo phần bằng nhau.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT ĐẤT ĐAI