Sau 1975, căn nhà vẫn chưa xin được chủ quyền (QSDD), "do cơ quan nhà nước hẹn sẽ làm, nhưng vì trong buổi giao thời cứ từ từ làm, cô tôi nhiều lần xin nhưng lần nào cũng bị khước từ như thế". Đến năm 1979, người thuê nhà bỏ đi nước ngoài và nhà nước tịch thu căn nhà mà không báo cho cô tôi hay, tới khi biết tin cô tôi lập tức làm đơn xin lại nhưng không được chấp nhận, nhà nước cải tạo công thương nghiệp, cho xí nghiệp thuốc lá thuê, xí nghiệp in thuê. Và cuối cùng sau năm 1990 bán đấu giá cho người khác, họ mua cho tới bây giờ. Cô tôi rất nhiều lần đi xin (sau năm 75 xin cấp QSDD cũng không cấp, khi bị tịch thu làm đơn xin lại cũng không được chấp nhận). Cô tôi từ trước 1975 cho đến nay hiện không có nhà riêng, hiện đang ở nhà thờ là người đứng đại diện QSDD của căn nhà thờ họ tộc (chỉ là người đại diện ). Vì hiện giờ không có tài sản riêng, cô muốn làm đơn để kiện, xin lại căn nhà đã nêu trên. Nhờ cô chú tư vấn: 1. Cô tôi có thể xin hoặc kiện đòi lại căn nhà đó hay không 2. Nếu được chúng tôi phải làm sao để xin hoặc kiện đòi lại? 

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật đất đai của Công ty Luật Minh Khuê.

Luật sư tư vấn luật đất đai, gọi 1900.1940.

Trả lời

Chào bạn,Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

 

Cơ sở pháp lý

Luật đất đai 2013

Nghị quyết 23/2003/QH11 Về nhà đất do Nhà nước đã quản lý, bố trí sử dụng trong quá trình thực hiện các chính sách quản lý nhà đất và chính sách cải tạo xã hội chủ nghĩa trước ngày 1 tháng 7 năm 1991

Nội dung tư vấn

Theo Luật đất đai 2013

Điều 26. Bảo đảm của Nhà nước đối với người sử dụng đất
1. Bảo hộ quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất hợp pháp của người sử dụng đất.
2. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người sử dụng đất khi có đủ điều kiện theo quy định của pháp luật.
3. Khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng thì người sử dụng đất được Nhà nước bồi thường, hỗ trợ, tái định cư theo quy định của pháp luật.
4. Có chính sách tạo điều kiện cho người trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối không có đất sản xuất do quá trình chuyển đổi cơ cấu sử dụng đất và chuyển đổi cơ cấu kinh tế được đào tạo nghề, chuyển đổi nghề và tìm kiếm việc làm.
5. Nhà nước không thừa nhận việc đòi lại đất đã được giao theo quy định của Nhà nước cho người khác sử dụng trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ cộng hòa, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

Ngoài ra, theo Nghị quyết 23/2003/QH11:
"Điều 1: Nhà nước không xem xét lại chủ trương, chính sách và việc thực hiện các chính sách về quản lý nhà đất và chính sách cải tạo xã hội chủ nghĩa liên quan đến nhà đất đã ban hành trước ngày 01 tháng 7 năm 1991.

Nhà nước không thừa nhận việc đòi lại nhà đất mà Nhà nước đã quản lý, bố trí sử dụng trong quá trình thực hiện các chính sách về quản lý nhà đất và chính sách cải tạo xã hội chủ nghĩa liên quan đến nhà đất."

Trường hợp của cô bạn, mảnh đất đã bị Nhà nước tịch thu và quản lý từ năm 1979 vào giao cho người khác vào năm 1990 nên theo quy định trên, Nhà nước không thừa nhận việc đòi lại nhà đất mà Nhà nước đã quản lý trong quá trình thực hiện các chính sách về quản lý nhà đất trước 1991.

Tuy nhiên, trường hợp chủ sở hữu có nhà đất mà Nhà nước đã quản lý, bố trí sử dụng trong quá trình thực hiện các chính sách về quản lý nhà đất và chính sách cải tạo xã hội chủ nghĩa liên quan đến nhà đất, nay thực sự có khó khăn về nhà ở thì Nhà nước có chính sách tạo điều kiện để họ cải thiện chỗ ở (Theo Điều 3, Nghị quyết số 23/2003/QH 11). Vì vậy, trong trường hợp cô bạn thuộc diện trên, cô bạn có thể yêu cầu các cấp chính quyền địa phương xem xét giải quyết.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.1940 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật đất đai qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.                                  

Bộ phận Luật sư Tư vấn pháp luật đất đai.