Căn nhà tôi mua có chừa 1 khoảng sân 2,5m để cho căn nhà bên trong có đường đi ra vì họ ko còn con đường nào để đi .

Toàn bộ phần sân và hẻm trên giấy tờ thuộc sở hữu căn nhà tôi định mua.

Cho tôi hỏi là trong trường hợp có xẩy ra vấn đề tranh chấp phần đường đi này thì sẽ phải giải quyết thề nào ? 

Nếu tôi bắt buộc họ mua lại 1 phần diện tích để họ có đường đi ra thì được không ?

Nếu tôi xây lại nhà và tôi chỉ chừa 1 khoảng sân 1m hay ít hơn thì có được không ?

Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê.

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư

Người gửi: Trương Quang Định

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật Đất đai của công ty Luật Minh Khuê

 

Tổng đài luật sư trực tuyến gọi: 1900 6162.

Luật sư tư vấn luật Đất đai qua điện thoại gọi số:  1900 6162

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Câu hỏi của bạn được chúng tôi trả lời như sau:

Điều 273 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định: "Chủ sở hữu nhà, người sử dụng đất có quyền sử dụng bất động sản liền kề thuộc sở hữu của người khác để bảo đảm các nhu cầu của mình về lối đi, cấp, thoát nước, cấp khí ga, đường dây tải điện, thông tin liên lạc và các nhu cầu cần thiết khác một cách hợp lý, nhưng phải đền bù, nếu không có thoả thuận khác"

Ngoài ra, theo khoản 1 Điều 275 BLDS năm 2005 quy định: “Chủ sở hữu bất động sản bị vây bọc bởi các bất động sản của các chủ sở hữu khác mà không có lối đi ra, có quyền yêu cầu một trong những chủ sở hữu bất động sản liền kề dành cho mình một lối đi ra đến đường công cộng; người được yêu cầu có nghĩa vụ đáp ứng yêu cầu đó. Người được dành lối đi phải đền bù cho chủ sở hữu bất động sản liền kề, nếu không có thoả thuận khác… »

Đối chiếu với 2 quy định trên, việc gia đình bạn dành cho căn nhà bên trong 1 lối đi ra đường công cộng (vì họ không còn con đường nào để đi) là nghĩa vụ nếu như họ có yêu cầu. Tuy nhiên, vị trí, giới hạn chiều dài, chiều rộng, chiều cao của lối đi do các bên thoả thuận chỉ cần bảo đảm thuận tiện cho việc đi lại và ít gây phiền hà cho các bên. Cho nên, gia đình bạn dành cho họ lối đi là khoảng sân 2,5m hay 1m hay thậm chí là nhỏ hơn 1m thì chỉ cần đạt được sự thỏa thuận giữa hai bên. Nếu gia đình bên kia không đồng ý thì họ hoàn toàn có quyền làm đơn đề nghị UBND phường (xã) nơi thửa đất tọa lạc để được hòa giải tranh chấp quyền sử dụng đất. Trong trường hợp hai bên không hòa giải được, họ có thể khởi kiện tại tòa án để yêu cầu tòa án buộc gia đình bạn phải dành cho họ lối đi.

Bên cạnh đó, khi gia đình bạn dành lối đi cho gia đình họ thì gia đình bạn sẽ được nhận 1 khoản đền bù, pháp luật cho phép hai bên có thể thỏa thuận về hình thức đền bù, mức đền bù (kể cả việc chuyển nhượng phần diện tích của lối đi này).

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT ĐẤT ĐAI

--------------------------------------

THAM KHẢO MỘT SỐ DỊCH VỤ TƯ VẤN LUẬT:

1. Tư vấn tách thửa đất đai;

2. Tư vấn pháp luật đất đai;

3. Tư vấn cấp lại sổ đỏ bị mất;

4. Tư vấn mua bán, chuyển nhượng đất đai;

5. Tư vấn đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

6. Tư vấn cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do trúng đấu giá;