Gia đình A được cấp một lô đất để làm nhà. Tất cả tiền mua đất, tiền xây dựng ngôi nhà đều của vợ chồng A. Nhưng vợ chồng A ở cùng bố mẹ chồng nên chính quyền địa phương đã cấp GCNQSDĐ đứng tên bố mẹ chồng A. Nay A muốn làm thủ tục để ngôi nhà thuộc quyền sở hữu của mình thì làm như thế nào ạ?

Xin cảm ơn!

Người gửi: meo...@gmail.com

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật đất đai của Công ty Luật Minh Khuê

 

Luật sư tư vấn đất đai gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chuyên mục hỏi đáp của công ty chúng tôi. Câu hỏi của bạn được giải đáp như sau:

Căn cứ pháp lý:

Luật đất đai 2013

Thông tư 111/2013/TT-BTC:hướng dẫn luật thuế thu nhập cá nhân 

Phân tích:

Trường hợp gia đình A muốn sở hữu ngôi nhà và đất, gia đình A nên yêu cầu bố mẹ chồng làm thủ tục tặng cho nhà đất và theo đó gia đình A sẽ làm thủ tục sang tên quyền sử dụng đất.

Bước 1: Các bên đến cơ quan công chứng lập hợp đồng cho tặng.
(*Lưu ý): Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày lập hợp đồng, các bên phải kê khai lệ phí trước bạ, thuế thu nhập cá nhân, nếu quá thời hạn trên sẽ bị phạt theo quy định của nhà nước)

Làm hợp đồng tặng cho tài sản : hợp đồng này có thể có điều kiện ( Điều 470 BLDS 2005) hoặc không có điều kiện tùy vào thỏa thuận của hai bên và hợp đồng này phải được công chứng  theo quy định Khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013 tại Phòng Công chứng.
Bước 2: Kê khai nghĩa vụ tài chính (tại UBND quận/huyện nơi có nhà, đất)
Thành phần hồ sơ gồm:
1. Tờ khai lệ phí trước bạ (02 bản)
2. Tờ khai thuế thu nhập cá nhân ( trường hợp cho tặng 04 bản).
3. Hợp đồng công chứng đã lập (01 bản chính)
4. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất (01 bản sao có chứng thực của cơ quan có thẩm quyền)
5. CMND + Sổ hộ khẩu của cả 2 bên  (01 bản sao có chứng thực của cơ quan có thẩm quyền)
6. Đối với trường hợp cho tặng, thừa kế phải có giấy tờ chứng minh quan hệ nhân thân của người cho và người nhận để được miễn thuế thu nhập cá nhân.Tại Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013 của Bộ Tài chính  quy định các khoản được miễn thuế:

"1. Căn cứ quy định tại Điều 4 của Luật Thuế thu nhập cá nhân, Điều 4 của Nghị định số 65/2013/NĐ-CP, các khoản thu nhập được miễn thuế bao gồm:

a) Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản (bao gồm cả nhà ở hình thành trong tương lai, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định pháp luật về kinh doanh bất động sản) giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; bố vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh chị em ruột với nhau..."

* Thời hạn có thông báo nộp thuế: 10 ngày
Sau khi có thông báo th́ì người nộp thuế nộp tiền vào ngân sách nhà nước.
* Thuế chuyển dịch gồm:
- Thuế thu nhập cá nhân: 2 %
- Thuế trước bạ: 0,5 %

Bước 3: Kê khai sang tên (tại UBND quận/huyện nơi có nhà, đất). Trường hợp cuả bạn là đăng ký biến động về đất.Thành phần hồ sơ gồm:
1. Đơn đề nghị đăng ký biến động. 
2. Hợp đồng tặng cho
3. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà và tài sản gắn liền với đất (bản gốc)
4. Giấy nộp tiền vào nhân sách nhà nước (bản gốc)
5. Bản sao CMND + Sổ hộ khẩu của bên nhận chuyển nhượng, cho tặng.
Lệ phí sang tên gồm:
- Lệ phí địa chính: 15.000 đồng/trường hợp;
- Lệ phí thẩm định: Mức thu tính bằng 0,15% giá trị (sang tên) chuyển nhượng (Tối thiểu 100.000 đồng đến tối đa không quá 5.000.000 đồng/trường hợp);
Trên đây là một số tư vấn về vấn đề của bạn. Chi tiết xin liên hệ
19006162. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.