Đất của ông Thành bị UBND huyện ra quyết định tạm quản với lý do ông Thành thiếu tiền vật tư nhà nước. Đến năm 2006 ông Thành đến gia đình tôi đòi lại đất. 

Trong trường hợp này tôi phải làm sao cho đúng pháp luật, tôi có phải trả lại đất cho ông thành hay không? ai sẽ là người chịu trách nhiệm giải quyết hậu quả này. xin nhờ quy luật sư trợ giúp 

Xin chân thành cám ơn

Người gửi: TD Tat

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật đất đai của Công ty Luật Minh Khuê.

Tổng đài luật sư trực tuyến gọi: 1900 6162.

Luật sư tư vấn đòi lại đất sau khi giao đất 1900 6162

 

Trả lời:

1. Căn cứ pháp lý:

Bộ Luật Dân sự năm 2005 (Bộ luật dân sự năm 2015)

Luật Đất đai năm 2013

2. Nội dung phân tích:

1/Theo như việc hoán đổi đất giữa gia đình bạn và UBND xã thì do UBND xã có nhu cầu mở rộng trường học nên mới thực hiện việc hoán đổi đất với gia đình bạn. Căn cứ vào việc hoán đổi đất trên thì việc hoán đổi đất giữa gia đình bạn và UBND xã là một hình thức chuyển mục đích sử dụng đất từ đất ở sang đất xây dựng cơ quan trường học. Theo quy định tại Điều 52 Luật Đất đai năm 2013 :

Căn cứ để giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất

1. Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

2. Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong dự án đầu tư, đơn xin giao đất, thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất.

Đối chiếu với quy định trên thì việc chuyển mục đích sử dụng đất trong trường hợp hoán đổi đất của gia đình bạn để mở rộng của trường học sẽ phải có căn cứ cho thấy việc mở rộng trường học của UBND xã nằm trong kế hoạch sử dụng đất năm 1990(thời điểm UBND xã thực hiện việc hoán đổi đất) đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt thì mới được phép hoán đổi đất với gia đình bạn. Bạn cần chú ý tới điểm này

2/ Việc hoán đổi giữa UBND xã với gia đình bạn UBND xã đã không làm thủ tục hoán đổi đất đồng thời chỉ lập biên bản bàn giao đất của ông Thành cho bạn sử dụng(đất của ông Thành bị UBND huyện ra quyết định tạm quản với lý do ông Thành thiếu tiền vật tư nhà nước)

Do ông Thành thiếu tiền vật tư nhà nước nên đất của ông đã bị UBND cấp huyện ra quyết định tạm quản lý số đất này, do vậy trong thời gian quyết định tạm quản lý này của UBND huyện có hiệu lực thì quyền sở hữu  mảnh đất này tạm thời  thuộc về UBND huyện. Nhưng do bạn không nói rõ cụ thể hiệu lực của quyết định trên kéo dài bao lâu, nên:

Nếu như quyết định trên còn hiệu lực: UBND xã chỉ có thể lập biên bản bàn giao đất của ông Thành(nay tạm thời do UBND huyện quản lý) nếu như được sự chấp nhận của UBND huyện về việc chuyển giao này. Đồng thời UBND huyện có trách nhiệm hỏi ý kiến của ông Thành về việc có chấp nhận hay không chấp nhận việc hoán đổi đất này không(vì ông Thành vẫn là chủ sở hữu hợp pháp của mảnh đất đó) -tức là sẽ phải có sự đồng ý và chấp thuận từ cả 2 phía ông Thành và UBND cấp huyện. Và nếu như ông Thành đồng ý thì sẽ cần phải làm thủ tục chuyển đổi quyền sử dụng đất và thay đổi tên trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất(ở đây sẽ thay đỏi tên chủ sở hữu đất trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất từ tên ông Thành sang tên bạn). Thủ tục này phải tuân thủ theo quy định của pháp luật về đất đai và công chứng. Nếu không đồng ý thì sẽ không thể thực hiện được việc bàn giao đất trên 

Nếu như: quyết định trên của UBND huyện đã hết hiệu lực thì việc UBND xã lập biên bản giao đất của ông Thành cho bạn  sẽ phải được sự đồng ý của ông Thành, nếu như ông Thành đồng ý thì sẽ tiến hành thủ tục sang tên đổi chủ như trên. Còn nếu không đồng ý thì sẽ không thể được phép bàn giao đất của ông Thành cho bạn được.

Như vậy, bạn sẽ cần phải quan tâm đến một số vấn đề sau để tránh bị thiệt trog trường hợp này:

-Hiệu lực của quyết định quản lý đất của ông Thành do UBND huyện ra quyết định

-Quyết định chấp nhận hay không chấp nhận của ông Thành đối với việc UBND xã tiến hành việc lập biên bản bàn giao đất của ông Thành cho bạn( nếu như ông Thành không đồng ý thì sự việc năm 2006 ông Thành đòi đất gia đình bạn là hợp lý và bạn sẽ phải chịu thiệt hại)

-Việc mở rộng trường học của xã có nằm trong quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất năm 1990 của UBND huyện không, nếu như không có trong quy hoạch hay kế hoạch của UBND huyện thì xã sẽ không được phép hoán đổi đất với gia đình bạn

Tóm lại, bạn cần đính chính xem ông Thành có đồng ý việc bàn giao đất cho bạn không và nếu chấp nhận thì sẽ phải có giấy tờ rõ ràng được cơ quan có thẩm quyền chấp nhận, đính chính nếu không ngay cả trường hợp ông Thành đã đồng ý rồi nhưng không có giấy tờ nào đính chính rõ ràng thì ngay sau đó ông Thành vẫn có thể đòi lại đất của bạn mà vẫn hợp lý vì theo quy định của BLDS 2005 điều 134  thì :  Giao dịch dân sự không tuân thủ quy định về hình thức thì bị vô hiệu và lúc này người bị thiệt sẽ là bạn

Cảm ơn bạn đã tin tưởng.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai - Công ty luật Minh Khuê