Bây giờ thì con đường chỉ còn một mét tư vì đường đi nằm liền kề bên đất ruộng của bà A và bà còn nói đường này là đất của bà và bà nói làm cho con đường bánh xe đạp để đi. Em có làm đơn gởi uỷ ban xã nhưng hòa giải không được. Bây giờ em định đem đơn tòa án huyện. Vậy luật sư có thể cho em biết em có cơ hội thắng kiện hay không ?

Em xin chân thành cảm ơn.

Người gửi: P.T.T

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật đất đai của Công ty luật Minh Khuê,

Tư vấn thủ tục thành lập

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  - 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn! cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê. Vấn đề của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý:

Bộ luật dân sự 2005.  

Luật đất đai 2013  

Nội dung phân tích:

Căn cứ khoản 1 Điều 12 Luật Đất đai:  Những hành vi bị nghiêm cấm

1. Lấn, chiếm, hủy hoại đất đai.

2. Vi phạm quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được công bố.

3. Không sử dụng đất, sử dụng đất không đúng mục đích.

4. Không thực hiện đúng quy định của pháp luật khi thực hiện quyền của người sử dụng đất.

5. Nhận chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp vượt hạn mức đối với hộ gia đình, cá nhân theo quy định của Luật này.

6. Sử dụng đất, thực hiện giao dịch về quyền sử dụng đất mà không đăng ký với cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

7. Không thực hiện hoặc thực hiện không đầy đủ nghĩa vụ tài chính đối với Nhà nước.

8. Lợi dụng chức vụ, quyền hạn để làm trái quy định về quản lý đất đai.

9. Không cung cấp hoặc cung cấp thông tin về đất đai không chính xác theo quy định của pháp luật.

10. Cản trở, gây khó khăn đối với việc thực hiện quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Như vậy, việc trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và bản đồ địa chính có hiển thị phần đất trên là con đương có bề rộng là 3m thì hành vi của bà A được xem là hành vi lấn, chiếm đất đai. Vi phạm điều cấm của pháp luật. Việc bà A tuyên bố phần đất trên là của mình là hoàn toàn không có căn cứ.

Theo đó, khi việc giải quyết tranh chấp tại Tòa với những cơ sở bằng chứng trên. Việc bà A phải hoàn trả lại lối đi chung là điều dễ dàng có thể đạt được.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT ĐẤT ĐAI.