Vậy cho tôi hỏi là người dân nghèo quê tôi có được hỗ trợ đền bù tiếp tính từ năm 2013 trở đi nữa không?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật đất đai của Công ty luật Minh Khuê.

Tổng đài luật sư trực tuyến gọi: 1900 6162.

Luật sư tư vấn luật đất đai : 1900 6162

Trả lời:

Công ty Luật Minh Khuê đã nhận được câu hỏi của anh. Cảm ơn anh đã quan tâm và gửi câu hỏi về cho chúng tôi.Vấn đề của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

 

Căn cứ pháp lý

Bộ luật dân sự 2005

Luật đất đai 2013

Nội dung

Điều 74 Luật đất đai 2013 quy định:

"Điều 74. Nguyên tắc bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất

1. Người sử dụng đất khi Nhà nước thu hồi đất nếu có đủ điều kiện được bồi thường quy định tại Điều 75 của Luật này thì được bồi thường.

2. Việc bồi thường được thực hiện bằng việc giao đất có cùng mục đích sử dụng với loại đất thu hồi, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng tiền theo giá đất cụ thể của loại đất thu hồi do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định tại thời điểm quyết định thu hồi đất.

3. Việc bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất phải bảo đảm dân chủ, khách quan, công bằng, công khai, kịp thời và đúng quy định của pháp luật."

Bên cạnh đó, Điều 83 Luật đất đai 2013 quy định: 

"Điều 83. Hỗ trợ khi Nhà nước thu hồi đất

1. Nguyên tắc hỗ trợ khi Nhà nước thu hồi đất:

a) Người sử dụng đất khi Nhà nước thu hồi đất ngoài việc được bồi thường theo quy định của Luật này còn được Nhà nước xem xét hỗ trợ;

b) Việc hỗ trợ phải bảo đảm khách quan, công bằng, kịp thời, công khai và đúng quy định của pháp luật.

2. Các khoản hỗ trợ khi Nhà nước thu hồi đất bao gồm:

a) Hỗ trợ ổn định đời sống và sản xuất;

b) Hỗ trợ đào tạo, chuyển đổi nghề và tìm kiếm việc làm đối với trường hợp thu hồi đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp; thu hồi đất ở kết hợp kinh doanh dịch vụ của hộ gia đình, cá nhân mà phải di chuyển chỗ ở;

c) Hỗ trợ tái định cư đối với trường hợp thu hồi đất ở của hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài mà phải di chuyển chỗ ở;

d) Hỗ trợ khác."

Trong trường hợp của anh là đã có quyết định thu hồi đất và nếu đã thực hiện bồi thường, hỗ trợ xong cho người có đất bị thu hồi thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền sẽ không tiến hành chi trả tiền bồi thường nữa.  Vì trong trường hợp này, cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã thực hiện xong nghĩa vụ thì sẽ không có nghĩa vụ thực hiện tiếp nghĩa vụ của họ nữa. Theo quy định tại điều 374 Bộ luật dân sự quy định về căn cứ chấm dứt nghĩa vụ dân sự.

"Điều 374. Căn cứ chấm dứt nghĩa vụ dân sự

Nghĩa vụ dân sự chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

1. Nghĩa vụ được hoàn thành";

Còn nếu nhà nước mới chỉ bồi thương mà chưa thực hiện phương án hỗ trợ khi nhà nước thu hồi đất theo quy định trên thì anh có thể làm đơn đề nghị gửi lên UBND cấp xã, trong đơn anh nêu rõ lý do về việc hiện nay đời sống của các hộ dân gặp khó khăn như thế nào và yêu cầu được hỗ trợ thêm từ phía nhà nước để ổn định sản xuất, chuyển đối nghề... Từ đó, cơ quan có thẩm quyền sẽ xem xét đơn của anh và có phương án xử lý tốt nhất vấn đề của anh. Còn nếu như đã nước hỗ trợ đầy đủ và đúng quy định của pháp luật thì anh sẽ không có được nhà nước hỗ trợ thêm.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật về đất đai và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT ĐẤT ĐAI