1. Em có thể xin các việc trên khi có hợp đồng mua bán và trong thời gian chuyển nhương chờ sang tên được không ạ ?

2. Mô hình đào ao, trồng cây, xây chòi lá có cần phải có bản vẻ chi tiết từ công ty dịch vụ hay vẽ tay là hợp lệ ạ ?

3. Nâng nền, sang lấp ruộng, có cần phải ghi rõ đơn vị thi công, nguồn đất sạch, không ảnh hưởng môi trường vá các thửa ruộng xung quanh không ạ ?

4 Xin nâng nền ruộng cao bằng mặt tiền đường có được phép hay bị giới hạn chiều cao ? Miếng đất nằm giữa các đất ruộng khác (đang trồng cỏ nuôi bò do đất phèn ).

Xin cảm ơn !

Câu hỏi được biên tập từ bộ phận tư vấn Luật đất đai của Công ty Luật Minh Khuê

Tư vấn về các thủ tục liên quan đến đất đai ?

Luật sư tư vấn Luật đất đai gọi: 1900.6162

Trả lời:

 

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc tới Công ty Luật Minh Khuê chúng tôi. Với những thông tin bạn cung cấp, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Luật xây dựng 2014

Bộ luật dân sự 2005

Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật đất đai 2013

Nội dung tư vấn:

1. Em có thể xin các việc trên khi có hợp đồng mua bán và trong thời gian chuyển nhương chờ sang tên được không ?

Bạn nhận chuyển nhượng 1000m2 từ hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và đang trong quá trình chờ sang tên. Do đó, thời điểm hiện tại bạn vẫn chưa phải là chủ sở hữu đối với diện tích đất trên. Theo quy định tại Điều 692 Bộ luật dân sự 2005 thì "Việc chuyển quyền sử dụng đất có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai". Đăng ký quyền sử dụng đất là việc ghi nhận quyền sử dụng đất hợp pháp đối với một thửa đất xác định vào hồ sơ địa chính nhằm xác lập quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất. Như vậy, xét về nguyên tắc, và để tránh rủi ro thì chỉ khi nào bạn đứng tên quyền sử dụng 100m2 đất đó thì bạn mới nên thực hiện các việc trên.

2. Mô hình đào ao, trồng cây, xây chòi lá có cần phải có bản vẻ chi tiết từ công ty dịch vụ hay vẽ tay là hợp lệ ?

Dựa trên câu hỏi của bạn, chúng tôi hiểu bạn muốn làm thủ tục xin cấp giấy phép xây dựng cho những công trình này. Căn cứ  Luật xây dựng 2014 quy định tại điểm k khoản 2 Điều 89, nếu bạn thuộc trường hợp được miễn cấp giấy phép xây dựng thì không cần phải có bản vẽ công trình. Còn trường hợp bạn phải xin giấy phép xây dựng, thì trong hồ sơ bạn phải bổ sung bản vẽ chi tiết công trình của mình. 

Điều 89. Đối tượngvà các loại giấy phép xây dựng

"2. Công trình được miễn giấy phép xây dựng gồm

a) Công trình bí mật nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp và công trình nằm trên địa bàn của hai đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên;

b) Công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng được Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp quyết định đầu tư;

c) Công trình xây dựng tạm phục vụ thi công xây dựng công trình chính;

d) Công trình xây dựng theo tuyến ngoài đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt hoặc đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận về hướng tuyến công trình;

đ) Công trình xây dựng thuộc dự án khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và được thẩm định thiết kế xây dựng theo quy định của Luật này;

e) Nhà ở thuộc dự án phát triển đô thị, dự án phát triển nhà ở có quy mô dưới 7 tầng và tổng diện tích sàn dưới 500 m2 có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

g) Công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới môi trường, an toàn công trình;

h) Công trình sửa chữa, cải tạo làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc;

i) Công trình hạ tầng kỹ thuật ở nông thôn chỉ yêu cầu lập Báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng và ở khu vực chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn được duyệt;

k) Công trình xây dựng ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt; nhà ở riêng lẻ ở nông thôn, trừ nhà ở riêng lẻ xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa".

3: Thủ tục san lấp mặt bằng và những yêu cầu

Với nhưng thông tin mà bạn cung cấp, có thể hiểu là bạn san lấp 1000m2 đất ruộng để phục vụ sản xuất nông nghiệp. Mọi hoạt động thi công công trình xây dựng (gồm cả họt động san lấp) đều phải được xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Việc san lấp đất rượng của bạn không được làm ảnh hưởng đến môi trường và các thửa đất xung quanh.

Trình tự thực hiện việc san lấp mặt bằng như sau:

* Bước 1: Cá nhân, hộ gia đình có nhu cầu làm hồ sơ đăng ký.

- Thành phần hồ sơ:

+ Đơn đề nghị cho phép san lấp, bồi đắp, nâng cao đất nông nghiệp để lập vườn và trồng cây hàng năm khác.

+ Phương án về san lấp đất (loại đất đắp, độ cao đắp đất, cam kết về môi trường, giao thông, thoát nước …).

+Văn bản của Ủy ban nhân dân phường nơi có đất xác nhận hiện trạng và đề xuất Ủy ban nhân dân quận chấp thuận giải quyết.

+ Bản sao Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp (kèm bản photo Bản đồ đính kèm Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất).

+ Bản sao chứng minh nhân dân và hộ khẩu thường trú.

* Bước 2: Nộp hồ sơ tại Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả thuộc Văn phòng Ủy ban nhân dân 

Công chức tiếp nhận kiểm tra nội dung hồ sơ:

+ Trường hợp hồ sơ đã đầy đủ, hợp lệ thì viết giấy hẹn trao cho người nộp;

+ Trường hồ sơ thiếu thì công chức tiếp nhận hướng dẫn cụ thể, đầy đủ một lần để người nộp bổ sung hoàn thiện hồ sơ.

* Bước 3: Phòng Tài nguyên và Môi trường phối hợp cùng phòng Quản lý đô thị, Ủy ban nhân dân phường có liên quan xác minh và đề xuất.

* Bước 4: Nhận văn bản chấp thuận tại Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả thuộc Văn phòng Ủy ban nhân dân

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi. Ý kiến tư vấn dựa trên những quy định của pháp luật và thông tin mà quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra sự tư vấn là để cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT ĐẤT ĐAI.