Bây giờ bố mẹ em muốn chia đôi cái mảnh đất đó ra. Vậy nên 2 miếng đất đó sẽ dưới 30m2 (hơn 20m2/ mảnh) và liệu có được làm sổ hồng không?

Em xin trân thành cám ơn!

Người gửi: Truong Le Minh

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật đất đai của Công ty Luật Minh Khuê.

Tư  vấn về thủ tục tách thửa đất ?

Luật sư tư vấn luật Đất đai qua điện thoại gọi số:  1900 6162

Trả lời

Cơ sở pháp luật:

Luật Đất đai 2013;

Nghị định số 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của luật đất đai;

Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT quy định về hồ sơ địa chính.

Nội dung phân tích:

Việc bạn tách thửa đất sẽ phải căn cứ vào diện tích tối thiểu được tách thửa của UBND cấp tỉnh ban hành. Do bạn không cung cấp đủ dữ kiện, nên chúng tôi không thể xác định được diện tích tối thiểu được tách thửa trên địa bàn bạn đang cư trú.

Sau khi kiểm tra về diện tích tách thửa, nếu phù hợp với quy định của UBND cấp tỉnh ban hành. Bạn có thể làm thủ tục tách thửa đất của gia đình bạn.

Căn cứ Điều 75 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của luật đất đai và khoản 11 Điều 8 Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT quy định về hồ sơ địa chính.

Hồ sơ bao gồm:

+ Đơn đề nghị tách thửa (Mẫu số 11/ĐK);

+ Bản gốc giấy chứng nhận đã cấp;

+ Sơ đồ kỹ thuật về thửa đất (nếu có yêu cầu);

Trong trường hợp tách thửa do chuyển nhượng, cần thêm:

+ Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất; (Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải có chứng nhận của công chuứng nhà nước; trường hợp hợp đồng chuyển nhượng quyền xử dụng đất của hộ gia đình, cá nhân thì được lựa chọn hình thức chứng nhận của công chứng nhà nước hoặc chứng thực của xã, phường, thị trấn nơi có đất);

+ Chứng minh thư, hộ khẩu của hai bên chuyển nhượng, tặng cho (có công chứng).

Nơi nộp hồ sơ: phòng tài nguyên và môi trường cấp huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

Trân thành cảm ơn!

Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai