Trong thời điểm tôi nhận đất đã có 01 cái nhà hai gian xây bằng gạch nung và vì gỗ, lợp ngói cẩm trướng của chủ cũ để lại. Do nhu cầu mở rộng chăn nuôi, đến năm 2010 tôi có nối thêm 01 gian nữa và nâng cao nhà thêm, trát vữa phủ tường, lát nền bằng gạch đỏ để tiện sinh hoạt, trông coi vườn (trại) và để thức ăn chăn nuôi.

Đến năm 2009 địa phương thực hiện chuyển đổi đất để quy hoạch ô thửa nhỏ thành ô thửa lớn. Lúc đó tiểu ban chuyển đổi của thôn, làng vận động gia đình tôi quy hoạch hết về khu trên tôi đang nhận thầu hàng năm để dành quỹ đất cho thực hiện chuyển đổi và tôi đã viết đơn xin chuyển về theo tinh thần vận động. Trong quá trình sản xuất hơn 10 năm không ai có ý kiến gì. Đến ngày 26/5/2015 UBND xã mời tôi lên làm việc và ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính 500.000 đồng. Như vậy có đúng không ? Nếu vi phạm thì tôi vi phạm những quy định nào ? Biện pháp xử lý ra sao ?

Tôi xin chân thành cảm ơn.

Người gửi: Q.L

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật đất đai của Công ty luật Minh Khuê,

Tư vấn thủ tục thành lập

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  - 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc đến Công ty Luật Minh Khuê, căn cứ vào những thông tin bạn cung cấp xin được tư vấn cho bạn như sau:

 

Căn cứ pháp

Nghị định số 102/2014/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai

Nội dung tư vấn

Nghị định số 102/2014/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai

Điều 8. Chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp không phải là đất trồng lúa, đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép

1. Chuyển mục đích sử dụng đất trồng cây hàng năm sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm thì hình thức và mức xử phạt như sau:

a) Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 0,5 héc ta;

b) Phạt tiền từ trên 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 0,5 héc ta đến dưới 03 héc ta;

c) Phạt tiền từ trên 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 03 héc ta trở lên.

2. Chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp không phải là đất trồng lúa, đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng sang đất phi nông nghiệp thì hình thức và mức xử phạt như sau:

a) Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 0,5 héc ta;

b) Phạt tiền từ trên 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 0,5 héc ta đến dưới 03 héc ta;

c) Phạt tiền từ trên 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 03 héc ta trở lên.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc khôi phục lại tình trạng của đất trước khi vi phạm đối với hành vi quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này;

b) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này.

-Việc bạn chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp không được ủy ban nhân xã cho phép thì bị phạt theo điểm a khoản 1 điều 8 của nghị định số 102/2014/NĐ-CP Nghị định số 102/2014/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai là đúng quy định của pháp luật

Biện pháp xử lý là xin phép ủy ban nhân dân xã cho chuyển mục đích sử dụng đát

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẪN PHÁP LUẬT ĐẤT ĐAI.