Do tôi bận công việc nên không quan tâm đến việc sang tên (do đất đó tôi làm từ khi anh tôi cho đến bây giờ vẫn làm) khi tôi rảnh đi xin làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì tôi mới phát hiện ra là số đất mà tôi đang làm đã sang tên cho con của ông anh tôi. Vậy tôi phải làm sao để số đất tôi đang làm có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ? 

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: V.H.C

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật đất đai của Công ty luật Minh Khuê.

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:    1900 6162

 

Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ Luật dân sự 2005

Bộ Luật dân sự năm 2015

Luật đất đai năm 2013

2. Nội dung trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn pháp luật của chúng tôi. Câu hỏi của bạn, Luật Minh Khuê xin trả lời như sau:

2.1. Về hiệu lực của giấy tặng cho đất 

Theo quy định tại khoản 3 điều 167 luật đất đai 2013 thì việc tặng cho đất của bạn là hợp pháp vì đã có công chứng, chứng thực đầy đủ của UBND xã :

" 3. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:

a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;

b) Hợp đồng cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp; hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, tài sản gắn liền với đất mà một bên hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản được công chứng hoặc chứng thực theo yêu cầu của các bên;

c) Văn bản về thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật về dân sự;

d) Việc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã."

2.2. Về nghĩa vụ của người tặng cho bạn đất 

Theo quy định tại điều 95 luật đất đai 2013 thì trong thời hạn 30 ngày kể từ khi có biến động về đất đai (từ khi tặng cho đất cho bạn) bên phía tặng cho sẽ phải làm thủ tục đăng ký biến động quyền sử dụng đất (sang tên sổ đỏ) cho bạn. Tuy nhiên, người tặng cho đất đã chết, do vậy việc giải quyết giao dịch tặng cho này sẽ tiến hành theo quy định sau:

Điều 636 BLDS có quy định: “Kể từ thời điểm mở thừa kế, những người thừa kế có các quyền, nghĩa vụ tài sản do người chết để lại, đối với các chủ thể quyền thì quyền đó được chuyển giao và bên nhận chuyển giao được gọi là bên thế quyền."

Căn cứ theo quy định trên thì sau khi người tặng cho đất của bạn chết (thời điểm mở thừa kế) thì người thừa kế của người đó (con của anh bạn) sẽ là người thế quyền của anh bạn trong giao dịch tặng cho đất mà anh bạn đã thực hiện lúc còn sống. 

Như vậy, theo quy định trên bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu người thừa kế của anh bạn (người con ) phải có nghĩa vụ thực hiện việc sang tên sổ đỏ cho bạn 

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi. Rất mong đã có thể giải đáp được phần nào thắc mắc của bạn.!

Trân trọng./

Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai - Công ty luật Minh Khuê