Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn luật Minh khuê.

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư !

Người gửi: LS Hung

>> Luật sư tư vấn luật Đất đai trực tuyến qua điện thoại gọi số:   1900 6162

Tư vấn thẩm quyền thu hồi đất đai ?
Tư vấn thẩm quyền thu hồi đất đai  - Ảnh minh họa

Trả lời:

Chào bạn, Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty, với câu hỏi cuả bạn tôi xin trả lời như sau:

Trường hợp của bạn xảy ra khi luật đất đai 2003 đang có hiệu lực, vì vậy áp dụng điều 44,  luật đất đai năm 2003 quy định:

“Điều 44. Thẩm quyền thu hồi đất

1. Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương quyết định thu hồi đất đối với tổ chức, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức, cá nhân nước ngoài, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

2. Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh quyết định thu hồi đất đối với hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.

3. Cơ quan nhà nước có thẩm quyền thu hồi đất quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này không được uỷ quyền.”

Theo quy định của điều luật này, ủy ban nhân dân xã không có thẩm quyền thu hồi đất. Vì vây, Năm 1963, ông bà bạn có khai hoang mảnh đất thuộc HTX thôn 4 và khai thác và sử dụng từ đó đên nay. Năm 2009, UBND xã ra quyết định thu hồi mảnh đất trên. Việc ra quyết định thu hồi đất không có căn cứ pháp lý, vì vậy bạn cần kiến nghị vấn đề này lên cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

Trân trọng!

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT ĐẤT ĐAI

-------------------------------------

THAM KHẢO MỘT SỐ DỊCH VỤ TƯ VẤN LUẬT:

1. Tư vấn tách thửa đất đai;

2. Tư vấn pháp luật đất đai;

3. Tư vấn cấp lại sổ đỏ bị mất;

4. Tư vấn mua bán, chuyển nhượng đất đai;

5. Tư vấn đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

6. Tư vấn cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do trúng đấu giá;