Xin cho em hỏi là như vậy có đúng luật không? Và các anh có thể trích dẫn bằng điều luật hay thông tư liên quan giúp em được không ạ?

Em xin chân thanh cảm ơn!

Người gửi: HV Quyết

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900 6162

Tư vấn pháp luật đấu thầu trực tuyến ?

Tư vấn pháp luật đấu thầu trực tuyến - Ảnh minh họa

Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Doanh nghiệp năm 2005

2. Nội dung phân tích:

Theo như thông tin bạn đưa ra thì công ty X đã ủy quyền cho giám đốc chi nhánh của công ty X và chi nhánh này thì hạch toán phụ thuộc công ty X để ký kết và thực hiện hợp đồng đấu thầu mà công ty X đã trúng thầu.

Khoản 1, Điều 45 Luật Doanh nghiệp năm 2014 quy định, chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp kể cả chức năng đại diện theo ủy quyền. Ngành, nghề kinh doanh của chi nhánh phải đúng với ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp.

Vậy, người đại diện theo pháp luật của công ty có thể lập văn bản ủy quyền cho người đứng đầu chi nhánh (đơn vị phụ thuộc) làm đại diện theo ủy quyền của công ty, nhân danh công ty ký kết hợp đồng và đóng con dấu của công ty.

Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai - Công ty luật Minh Khuê 

-----------------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ TƯ VẤN LIÊN QUAN:

1. Tư vấn pháp luật lao động;

2.Tư vấn pháp luật lĩnh vực dân sự;

3. Tư vấn luật hành chính Việt Nam;

4. Luật sư riêng cho doanh nghiệp;

5. Dịch vụ luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp tại tòa án.

6. Luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp hôn nhân gia đình;