Tôi muốn về cất trên mảnh đất này một căn nhà, vậy tôi có quyền đứng tên xây không? Nếu được thì cần các thủ tục gì?

Xin chân thành cảm ơn!

Người hỏi: lam.thietthach



Trả lời:

Theo Điều 126 Luật nhà ở đã được Quốc hội sửa đổi theo Luật số 34/2009/QH12 ngày 18/6/2009 thì người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng sau đây được có quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam:
a. Người có
quốc tịch Việt Nam;
b. Người gốc Việt Nam thuộc diện người về đầu tư trực tiếp tại Việt Nam theo pháp luật về đầu tư; người có công đóng góp cho đất nước; nhà khoa học, nhà văn hóa, người có kỹ năng đặc biệt mà cơ quan, tổ chức của Việt Nam có nhu cầu và đang làm việc tại Việt Nam ; người có vợ hoặc chồng là công dân Việt Nam sinh sống ở trong nước;
c. Người gốc Việt Nam không thuộc các diện trên đây được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp Giấy miễn thị thực.
Và điều kiện chung của tất cả đối tượng người Việt Nam định cư ở nước ngoài được nêu trên có quyền sở hữu nhà tại Việt Nam là “được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cho phép cư trú tại Việt Nam từ 03 tháng trở lên”.
Theo đó ông thuộc đối tượng quy định tại điểm c của thư này. Tuy nhiên ông cần lưu ý rằng hiện nay người Việt Nam định cư ở nước ngoài chỉ được phép sở hữu nhà ở, bao gồm quyền sử dụng đất trên đó có cả căn nhà chứ không được sở hữu đất riêng rẽ (để có thể xây dựng theo ý mình). Theo chúng tôi, để việc nhận tặng, cho này là hợp lệ thì gia đình ông tại Việt Nam nên tiến hành xây dựng nhà trước khi tặng cho ông.
Chúng tôi biết rằng sẽ rất khó để giải thích cho ông hiểu cụ thể về vấn đề này vì hiện nay việc thi hành, áp dụng những điều luật nói trên vẫn đang chờ văn bản hướng dẫn cụ thể từ các cơ quan Nhà nước có thẩm quyền tại Việt Nam.

Trân trọng./.

CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ biên tập

---------------------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ PHÁP LÝ LIÊN QUAN:

1. Dịch vụ trước bạ sang tên nhà đất;

2. Tư vấn thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất;

3. Tư vấn thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất;

4. Dịch vụ tư vấn đăng ký thừa kế quyền sử dụng đất;

5. Dịch vụ công chứng theo yêu cầu và tư vấn sang tên sổ đỏ;

6. Dịch vụ tư vấn đăng ký thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất;