Năm 2003, lợi dụng điều đó trưởng công an xã đã vào nhà em cướp một miếng đất nằm trên thửa 45A của nhà em diện tích khoảng 3 ha. Vậy, bây giờ gia đình em phải làm gì để lấy lại thửa đất của mình?

Mong luật sư giải đáp thắc mắc giúp gia đình em, em xin chân thành cảm ơn!

Người gửi:Huyền

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật đất đai của Công ty Luật Minh Khuê

Luật sư tư vấn luật Đất đai trực tuyến1900 6162

 

 

Chào bạn! cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chuyên mục tư vấn luật đất đai của công ty chúng tôi, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Luật đất đai 2013

Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định thi hành một số điều của luật đất đai

Nội dung tư vấn:

Theo như thông tin bạn cung cấp thì nhà bạn có một thửa đất lâm nghiệp có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là thửa đất 45A diện tích là 2 ha. Như vậy, có nghĩa là về mặt pháp lý nhà bạn chỉ có quyền sở hữu đối với 2 ha đó chứ không phải toàn bộ 13 ha mà thực tế nhà bạn sử dụng, theo đó nhà bạn không có các quyền chung của người sử dụng đất theo quy định tại điều 166 luật đất đai đối với phần đất không nằm trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất:

"Điều 166. Quyền chung của người sử dụng đất

1. Được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

2. Hưởng thành quả lao động, kết quả đầu tư trên đất.

3. Hưởng các lợi ích do công trình của Nhà nước phục vụ việc bảo vệ, cải tạo đất nông nghiệp.

4. Được Nhà nước hướng dẫn và giúp đỡ trong việc cải tạo, bồi bổ đất nông nghiệp.

5. Được Nhà nước bảo hộ khi người khác xâm phạm quyền, lợi ích hợp pháp về đất đai của mình.

6. Được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất theo quy định của Luật này.

7. Khiếu nại, tố cáo, khởi kiện về những hành vi vi phạm quyền sử dụng đất hợp pháp của mình và những hành vi khác vi phạm pháp luật về đất đai."

Như vậy, nhà bạn không thể khiếu nại, tố cáo hay khởi kiện hành vi của ông trưởng công an xã trên được do hành vi đó không được coi là vi phạm quyền sử dụng đất của gia đình bạn.

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng chúng tôi!

Trân trọng./.
BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ