Nếu em mở thuê cửa hàng để mở tiệm thì cần xin giấy phép gì và cần đóng thuế gì không ạ?

Mong sớm nhận được giải đáp, em xin cảm ơn luật sư!

Người hỏi: T.K.H

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900.6162

Tư vấn luật thuế về hóa đơn ?
Tư vấn luật đăng ký kinh doanh  - Ảnh minh họa

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Luật Minh Khuê. Đối với trường hợp này, chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

- Luật doanh nghiệp 2005

- Luật doanh nghiệp năm 2014

- Nghị định 43/2010/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp

- Nghị định số 05/2013/NĐ-CP sửa đổi bổ sung nghị định 43/2010/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp

- Nghị định số 39/2007/NĐ-CP quy định về hoạt động thương mại một cách độc lập thường xuyên không phải đăng kí kinh doanh

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ vào khoản 1 Điều 3 Nghị định 39/2007/NĐ-CP về cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên, không phải đăng ký kinh doanh cũng quy định những:

“1. Cá nhân hoạt động thương mại là cá nhân tự mình hàng ngày thực hiện một, một số hoặc toàn bộ các hoạt động được pháp luật cho phép về mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ và các hoạt động nhằm mục đích sinh lợi khác nhưng không thuộc đối tượng phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật về đăng ký kinh doanh và không gọi là “thương nhân” theo quy định của Luật Thương mại. Cụ thể bao gồm những cá nhân thực hiện các hoạt động thương mại sau đây:

a) Buôn bán rong (buôn bán dạo) là các hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định (mua rong, bán rong hoặc vừa mua rong vừa bán rong), bao gồm cả việc nhận sách báo, tạp chí, văn hóa phẩm của các thương nhân được phép kinh doanh các sản phẩm này theo quy định của pháp luật để bán rong;

b) Buôn bán vặt là hoạt động mua bán những vật dụng nhỏ lẻ có hoặc không có địa điểm cố định;

 
 

c) Bán quà vặt là hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, nước uống (hàng nước) có hoặc không có địa điểm cố định;

d) Buôn chuyến là hoạt động mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc người bán lẻ;

đ) Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định;

e) Các hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh khác.”

Đối với việc buôn bán qua mạng không mở cửa hàng của bạn có thể liệt kê vào trường hợp cá nhân kinh doanh nhưng không có địa điểm cụ thể nên theo quy định trên, bạn không cần phải đăng ký kinh doanh.

Ngược lại, nếu bạn thuê và mở cửa hàng thì bạn lại phải đăng kí kinh doanh do có đại điểm cụ thể hay khái quát hơn là không thuộc một trong các loại hình kinh doanh không cần đăng ký như đã nêu trên. Quy trình và thủ tục bạn có thể tham khảo nghị định 43/2010/NĐ-CP và nghị định 05/2013/NĐ-CP phần về đăng kí hộ kinh doanh. Còn vấn đề bạn hỏi có phải chịu thuế hay không thì còn phụ thuộc vào thức tế xem thu nhập từ việc bán bánh mỗi tháng của bạn là bao nhiêu, bạn có người phụ thuộc hay không... Vì vậy, với thắc mắc có phải nộp thuế hay không thì chúng tôi không thể đưa ra đáp án chính xác nhất cho bạn được!

Trân trọng./.

Bộ phận luật sư doanh nghiệp - Công ty luật Minh Khuê