Vậy khi các nhân sự này thôi việc thì cách tính trợ cấp thôi việc là như thế nào?

1. Tính trung bình 6 tháng liền kề trước khi nghỉ viêc.

2. Trung bình 6 tháng cuối liền kề của doanh nghiệp nhà nước + 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Hai cách tính trên thì cách nào đúng, nhờ Luật sư tư vấn giúp.

Trân trọng cảm ơn.

Người gửi: T.L

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật lao động của Công ty Luật Minh Khuê. 

Cách tính trợ cấp thôi việc đúng quy định pháp luật ? 

Luật sư tư vấn luật lao động gọi số: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn Luật Minh Khuê. Vấn đề của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật lao động 2012

Theo quy định tại Điều 48 BLLĐ 2012 có quy định về trợ cấp thôi việc như sau:

Điều 48. Trợ cấp thôi việc

1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc. ...

Như vậy khi đáp ứng được điều kiện trên thì người lao động sẽ được người sử dụng lap động trả trợ cấp thôi việc, mỗi năm làm việc được nửa tháng tiền lương.

Theo đó, tại khoản 3 Điều 48 BLLĐ cũng quy định: "Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc." NHư vậy trong trường hợp này nếu nhưng người lao động đó làm việc cho công ty bạn đáp ứng điều kiện  theo khoản 1 Điều 48 thì công ty bạn sẽ trả trợ cấp thôi việc cho người lao động theo cách tính thứ nhất là: 1. Tính trung bình 6 tháng liền kề trước khi nghỉ viêc. chứ không tính theo cách tính thứ 2 là : 2. Trung bình 6 tháng cuối liền kề của doanh nghiệp nhà nước + 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc".

Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn trực tiếp. Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp qua điện thoại gọi 1900.6162.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT LAO ĐỘNG