Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật doanh nghiệp của Công ty luật Minh Khuê,

Người góp vốn còn là cổ đông?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến gọi1900.6162

Trả lời:

Cơ sở pháp lý :

Luật doanh nghiệp năm 2014 

Nội dung phân tích:

Điều 4 Luật Doanh nghiệp năm 2014 giải thích một số thuật ngữ như sau:

Cổ đông là cá nhân, tổ chức sở hữu ít nhất một cổ phần của công ty cổ phần

- Cổ phiếu là chứng chỉ xác nhận phần vốn góp của cổ đông trong Công ty cổ phần

Góp vốn là việc góp tài sản để tạo thành vốn điều lệ của công ty. Góp vốn bao gồm góp vốn để thành lập doanh nghiệp hoặc góp thêm vốn điều lệ của doanh nghiệp đã được thành lập.

Quy định trên có thể hiểu là một người chỉ được coi là cổ đông của công ty khi người đó sở hữu ít nhất một phần vốn góp của công ty.

Theo như những gì bạn cung cấp thì sau một thời gian hoạt động, các cổ đông trong công ty của bạn đã thu hồi vốn góp và được Công ty chấp thuận. Như vậy theo quy định của pháp luật thì họ không còn là cổ đông của Công ty kể từ khi hoàn thành thủ tục thu hồi vốn góp.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi, cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn dịch vụ tư vấn của công ty chúng tôi. Nếu còn thắc mắc bạn vui lòng liên hệ qua địa chỉ email: Tư vấn pháp luật doanh nghiệp qua Email hoặc tổng đài 1900.6162 để được tư vấn

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật doanh nghiệp