Tôi đang tìm hiểu và dự định đầu tư một ít tiền ở một sàn giao dịch forex có uy tín, có 5 chi nhánh ở chicago, UK, Singapore, Japan... và nó hoạt động hợp pháp, được pháp luật các nước này bảo vệ nhưng tôi thắc mắc nếu tôi đầu tư hình thức này và sinh lời rút tiền lời về Việt Nam thì có phạm pháp? Theo tôi được biết pháp lệnh ngoại hối cấm kinh doanh ngoại hối ở việt nam nhưng tôi không hề giao dịch ngoại hối tại việt nam, mà giao dịch được thực hiện tại sever ở nước ngoài, thứ 2 là các ngoại tệ giao dịch không hề có VND mà chỉ giao dịch AUD, USD, EUR.... nên không ảnh hưởng đến nền kinh tế việt nam. Tôi nghĩ có thể vi phạm các điều sau: 1/ Vi phạm luật đầu tư nước ngoài ( nếu tham gia thì số tiền đầu tư có 100usd, quá ít, làm sao đk đầu tư nước ngoài được?) 2/ Trốn thuế thu nhập cá nhân( nếu tham gia sàn forex tôi sẵn sàng đóng thuế, nhưng luật thu nhập không có quy định, biểu thuế cho đầu tư forex vả lại hình thức đầu tư này nhiều người còn chưa rõ ràng là có hợp pháp hay không, và trốn thuế bao nhiêu thì bị tội?) 3/ Theo nghị định 95 bị phạt 50-100 trịêu vì chuyển tiền theo mục đích bất hợp pháp từ vn ra nước ngoài hoặc từ nước ngoài vào việt nam( bất hợp pháp ở đây là như thế nào? forex có bất hợp pháp không?) Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư:: N.L.N.A

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luậtcủa Công ty Luật Minh Khuê

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về Công ty Luật Minh Khuê. Tôi xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau :

 Theo Điều 36 Pháp lệnh số 06/2013/UBTVQH13 ngày18/3/2013 của Ủy ban thường vụ Quốc hội sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh Ngoại hối của Việt Nam, nguyên tắc kinh doanh, cung ứng dịch vụ ngoại hối là: Tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài và các tổ chức khác được kinh doanh, cung ứng dịch vụ ngoại hối ở trong nước và nước ngoài sau khi được Ngân hàng Nhà nước Việt Nam chấp thuận bằng văn bản; Ngân hàng Nhà nước quy định về phạm vi kinh doanh, cung ứng dịch vụ ngoại hối ở trong nước và nước ngoài, điều kiện, trình tự, thủ tục chấp thuận kinh doanh, cung ứng dịch vụ ngoại hối của tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài và các tổ chức khác.

Ngoài ra, theo quy định pháp luật hiện hành, tổ chức và cá nhân chỉ được thực hiện các giao dịch hối đoái (giao dịch giao ngay, giao dịch kỳ hạn, giao dịch hoán đổi, giao quyền chọn) theo quy định cụ thể của Ngân hàng Nhà nước với các tổ chức tín dụng được phép.

Các tổ chức, cá nhân chỉ được thực hiện các hoạt động ngoại hối khác sau khi được Thủ tướng Chính phủ cho phép và được Ngân hàng Nhà nước cấp phép. Hiện nay, Thủ tướng Chính phủ chưa có quy định cụ thể về hoạt động kinh doanh trên sàn giao dịch ngoại hối. Do vậy, các tổ chức và cá nhân hoạt động kinh doanh trên sàn giao dịch ngoại hối là trái pháp luật.

Như bạn đã tìm hiểu, theo Nghị định 95/2011/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và hoạt động ngân hàng, tổ chức và cá nhân có thể bị phạt tiền từ 50 triệu đồng đến 100 triệu đồng đối với hành vi mua, bán ngoại tệ và kinh doanh, mua, bán vàng không đúng quy định của pháp luật.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ