Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật Doanh nghiệp của Công ty luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn luật tư vấn pháp luật Doanh nghiệp trực tuyến, gọi:  1900 6162

Điều kiện của giám đốc trung tâm ngoại ngữ ?

Luật Minh Khuê tư vấn pháp luật Doanh nghiệp gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

Thông tư 03/2011/TT-BGDĐT ban hành Quy chế Tổ chức và hoạt động của trung tâm ngoại ngữ, tin học

2. Luật sư tư vấn:

Điều 23 Thông tư 03/2011/TT-BGDĐT quy định về điều kiện làm giám đốc trung tâm ngoại ngữ, tin học như sau:

"Điều 23. Giám đốc trung tâm ngoại ngữ, tin học

1. Giám đốc trung tâm phải là người có phẩm chất chính trị, đạo đức tốt, có năng lực quản lý, đã tốt nghiệp trình độ đại học ngoại ngữ hoặc tin học, đã hoạt động trong ngành giáo dục ít nhất 3 năm và được cấp ra quyết định thành lập trung tâm bổ nhiệm (đối với trung tâm ngoại ngữ, tin học công lập) hoặc công nhận (đối với trung tâm ngoại ngữ, tin học tư thục).

2. Giám đốc trung tâm ngoại ngữ, tin học là người điều hành và chịu trách nhiệm trước pháp luật và trước cơ quan quản lý cấp trên về mọi hoạt động của trung tâm. Nhiệm kỳ của giám đốc trung tâm ngoại ngữ, tin học là 5 năm.

3. Đối với trung tâm ngoại ngữ, tin học tư thục, tuổi của giám đốc trung tâm khi bổ nhiệm lần đầu không quá 65 tuổi."

Theo dữ liệu bạn đưa ra thì dì của bạn là 1 hiệu trưởng mầm non ít có chuyên môn về anh văn do đó chúng tôi có thể xác nhận dì của bạn có thể chưa tốt nghiệp trình độ đại học ngoại ngữ vì vậy việc dì của bạn định tự mình đứng ra mở trung tâm ngoại ngữ có thể xác định là sẽ không thực hiện được.

3. Bài viết tham khảo thêm:
>> Thủ tục pháp lý mở trung tâm tiếng anh?

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Điều kiện của giám đốc trung tâm ngoại ngữ ?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900 6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật tư vấn pháp luật Doanh nghiệp